เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 3556 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องระดับเสียงวรรณยุกต์ภาษาที่คนไทยภาคกลางสมัยก่อนใช้ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ก.ค. 20, 18:34

คนไทยภาคกลางน่าจะมี 6 เสียง (ขอไม่นับภาคอีสาน เหนือ ใต้นะคะ) แต่ทางราชการ ทางราชสำนักมี 5 เสียง เรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน

ที่ถูกต้องควรเป็น

เสียงวรรณยุกต์ในภาษาถิ่นภาคกลางบางจังหวัดมีถึง ๖ เสียง แต่ในภาษาไทยมาตรฐาน หรือภาษากรุงเทพ มีเสียงวรรณยุกต์ ๕ เสียง
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 25 ก.ค. 20, 21:08

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ก.ค. 20, 16:20

ระบบที่นิยมใช้ศึกษาเสียงวรรณยุกต์ในภาษา(ตระกูล)ไทยถิ่นต่างๆคือ กล่องวรรณยุกต์ ที่คิดค้นโดย William J. Gedney

ลองค้นดูด้วยคีย์เวิร์ด กล่องวรรณยุกต์ หรือ gedney tone box จะได้ข้อมูลเยอะเลยนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์