เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2567 ขอเรียนถามเกี่ยวกับงานวิจัยภาพยนตร์ (ประเภท Documentary Research) ครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 08 ก.ค. 20, 23:24

สวัสดีครับ
1.ผมสังสัยว่าหัวข้อวิจัยข้อไหนที่คนไทยอ่านแล้วเข้าใจง่ายกว่ากันครับ (คหสต ผมชอบข้อ ข ครับ)
ก.องค์ประกอบของภาพยนตร์ด้านภาษา วรรณกรรม และวัฒนธรรมในภาพยนตร์เรื่องฟงอวิ๋น ขี่พายุทะลุฟ้า
ข.การศึกษาภาพยนตร์เรื่องฟงหวิ๋น ขี่พายุทะลุฟ้า : ด้านภาษา วรรณกรรม และวัฒนธรรม

2.งานวิจัยภาพยนตร์เรื่องฟงอวิ๋น ขี่พายุทะลุฟ้า ที่ใช้วิธีการศึกษาแบบ Documentary Reseach ในทางวิชาการ ที่ประเทศไทยมองว่างานวิจัยนี้เป็น "งานวิจัยสถาบัน" หรือ "งานวิจัยองค์ความรู้" ครับ (ผมสอบถามแล้วครับ คนไทยบางคนก็ตอบว่าเป็นงานวิจัยสถาบัน คนไทยบางคนก็ตอบว่าเป็นงานวิจัยองค์ความรู้ จึงทำให้ผมสับสนครับ)

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ก.ค. 20, 23:49

1   ข้อ ข. ค่ะ
 2   เป็น งานวิจัยองค์ความรู้  ค่ะ

งานวิจัยสถาบัน  ตรงกับคำว่า Institutional Research   ดิฉันอธิบายให้คุณฟังง่ายๆแล้วกัน ไม่เอาภาษาวิชาการ
   คืองานวิจัยที่สามารถนำไปใช้ในสถาบัน (ในที่นี้คุณอาจจะหมายถึงมหาวิทยาลัย)  เช่นเอาไปใช้ในการกำหนดทิศทางอนาคตของสถาบัน  ใช้ในการปรับปรุงบริหารคณะ หรือหน่วยงานในนั้น  ใช้เป็นนวัตกรรม (Innovation) เพื่อประยุกต์ใช้กับ สถาบัน เป็นต้น
  งานวิจัยองค์ความรู้ คือวิจัยออกมาแล้ว เพื่อความรู้ความเข้าใจทั่วๆไป  จะสาขาไหนก็ได้   แต่ไม่ใช่สำหรับไปรองรับการใช้งานในสถาบันหรือมหาวิทยาลัยค่ะ
  เพราะฉะนั้น ดูจากหัวข้อ "งานวิจัยภาพยนตร์เรื่องฟงอวิ๋น ขี่พายุทะลุฟ้า " ไม่เกี่ยวอะไรกับสถาบัน    จึงเป็นงานวิจัยองค์ความรู้     
   ถ้าจะให้เป็นงานสถาบันให้ได้ ก็ต้องเปลี่ยนเป็น " วิจัยบทบาทของเจ้าสำนักในภาพยนตร์เรื่องฟงอวื๋น เปรียบเทียบกับผู้บริหารองค์กรการศึกษาในปัจจุบัน"
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.ค. 20, 23:57

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูเป็นอย่างสูงครับที่ได้ให้ความกระจ่างกับผมครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์