เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2533 ขออนุญาตเรียนถามเรื่องที่มา การเกิดขึ้นครั้งแรกของชุดไทยเหล่านี้หน่อยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 01 ก.ค. 20, 19:43

ขออนุญาตเรียนถามเรื่องที่มาของชุดไทยเหล่านี้หน่อยค่ะ คือดิฉันอยากทราบว่าชุดไทยเหล่านี้มีที่มาอย่างไร (หมายถึงรับวัฒนธรรมมาจากชุดไหน รับวัฒนธรรมมาจากชาติไหนอีกทีไหม) และการเกิดขึ้นครั้งแรกของชุดแบบนี้อยู่ช่วงสมัยไหนคะ

ซึ่งลักษณะชุดจะมี 3 ชุดค่ะ

1 ชุดคอกลมไม่มีปก เสื้อผ่ากลางติดกระดุม แขนยาว

2 ชุดคอกลมมีปก เสื้อผ่ากลางติดกระดุม แขนยาว

3 ชุดคอกลมไม่มีปก เสื้อไม่มีกระดุม ไม่ผ่ากลาง ไม่มีแขน

ถ้าดิฉันอธิบายลักษณะชุดผิดไปอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ค. 20, 21:08

ชุดไทยที่คุณถามมาเรียกว่า ชุดไทยพระราชนิยม  อ่านประวัติความเป็นมาได้ที่นี่ค่ะ

http://www.dsdw2016.dsdw.go.th/doc_pr/ndc_2560-2561/PDF/8484st/8484%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%93%E0%B8%B5%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%99%E0%B9%8C%20%E0%B8%98%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%A2%E0%B8%B0.pdf
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 11:30

ยิงฟันยิ้ม

ชุดไทยพระราขนิยม ทั้งหมดมี ๘ แบบด้วยกัน
ชุดไทยเหล่านี้เกิดจากพระราชดำริในสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถค่ะ
ปรากฎในพระราชนิพนธ์ เรื่อง "ความทรงจำในการตามเสด็จต่างประเทศทางราชการ" ว่า...
"ข้าพเจ้าได้ขอให้หม่อมหลวงมณีรัตน์ บุนนาค ไปพบกัยอาจารย์ผู้ใหญ่ที่มีความรู้ทางประวัติศาสตร์ไทย ให้ช่วยกันค้นคว้าเครื่องแต่งกายแบบไทยต่างๆมาดูกัน
แล้วให้อุไร ลืออำรุง  ช่างตัดเสื้อที่ตัดให้ข้าพเจ้ามานานปี  ช่วยเลือกแบบต่างๆที่ได้มาในครั้งนั้น มาประสมประเสกัน
จนเกิดมีแบบเสื้อชุดไทยขึ้นหลายชุด   แต่ละชุดเหมาะแก่โอกาสและสถานที่โดยเฉพาะ
ผ้าซิ่นและเสื้อแขนกระบอกทำด้วยผ้าไหมของเราเองเป็นที่นิยมชมชอบของชาวต่างประเทศเพราะเป็นแบบที่เรียบๆ ไม่ล้าสมัยง่ายๆ
เดี๋ยวนี้ ผู้หญิงไทยก็ใช้แบบเหล่านี้มากขึ้นทุกที  จนกระทั่งเป็นที่รู้จักกันแพร่หลายไปในต่างประเทศ
ในที่สุดก็กลายเป็นเครื่องแต่งกายประจำชาติไปแล้ว"
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 11:35

คือดิฉันทราบค่ะว่าเป็นชุดไทยพระราชนิยม ซึ่งทีนี้ดิฉันเห็นว่าชุดไทยพระราชนิยมนั้นก็เอามาจากเสื้อผ้าไทยในสมัยก่อนที่คนสมัยนั้นใส่กันจริงๆมารวบรวม ดัดแปลง เปลี่ยนแปลงใหม่ (ตรงนี้ดิฉันเข้าใจถูกต้องไหมคะ) ดิฉันเลยสงสัยค่ะว่าแล้วชุดต้นฉบับ ชุดต้นกำเนิดที่เป็นที่มาของชุดไทยพระราชนิยมรับวัฒนธรรมมาจากไหน มาจากประเทศไหน มีหลักฐานการใส่ชุดแบบนี้ของคนไทยในช่วงยุคสมัยไหนของไทย (ถ้าสามารถบอกหลักฐานเป็นรูปประธรรมอย่างภาดวาด ข้อความต่างๆไกดด้ก็ยินดีค่ะ)

ซึ่งดิฉันได้ไปหาที่กูเกิ้ลแล้วหาไม่เจอะน่ะค่ะว่าชุดแบบนี้คนไทยใส่ครั้งแรกในสมัยใดเลยอยากมาขอคำชี้แนะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 13:27

ชุดไทยเหล่านี้เกิดจากการออกแบบค่ะ   อ่านพบว่าอาจารย์สมศรี สุกุมลนันทน์เป็นผู้ออกแบบค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 15:33

ถ้าชุดไทยเหล่านี้เกิดจากการออกแบบก็หมายความว่าชุดเหล่านี้คนไทยสมัยก่อน (ช่วงสุโขทัย-รัตนโกสินทร์ตอนต้น) ไม่ได้เคยใส่กันจริงๆถูกไหมคะ

แบบนั้นตามหนังไทยพีเรียด ละครไทยพีเรียด ละครจักรๆวงษ์ๆก็แต่งตัวผิดกันหมดเลยซิคะ เพราะเห็นสื้อแบบนี้อยู่ในละครไทยเต็มไปหมด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 16:15

ถ้าชุดไทยเหล่านี้เกิดจากการออกแบบก็หมายความว่าชุดเหล่านี้คนไทยสมัยก่อน (ช่วงสุโขทัย-รัตนโกสินทร์ตอนต้น) ไม่ได้เคยใส่กันจริงๆถูกไหมคะ

แบบนั้นตามหนังไทยพีเรียด ละครไทยพีเรียด ละครจักรๆวงษ์ๆก็แต่งตัวผิดกันหมดเลยซิคะ เพราะเห็นสื้อแบบนี้อยู่ในละครไทยเต็มไปหมด
1  ถูกค่ะ
2  ถ้าแต่งชุดไทยพระราชนิยม ก็แต่งตัวผิดค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 02 ก.ค. 20, 19:31

ยิงฟันยิ้ม

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ก.ค. 20, 21:01

ชอบพระคุณเทาชมพู กับคุณเพ็ญชมพูสำหรับคำตอบค่ะ

ขออนุญาตถามต่อหน่อยนะคะ

1 ในสมัยอยุธยาคนทั่วไปใน(ช่วงสุโขทัย-รัตนโกสินทร์ตอนต้นเขามีเสื้อใส่กันหรือยังคะ แล้วคนไทยทั่วไปในสมัยนั้นนิยมสวมเสื้อกันไหม

2 ที่ว่าถ้าแต่งชุดไทยพระราชนิยมก็แต่งตัวผิดหมายความว่าอย่างไงคะ เพราะดิฉันเห็นชุดไทยพระราชนิยก็ไม่ต่างกับเสื้อในละคร หนังพีเรียด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 20, 08:31

ตอบข้อ 1 
เชิญเข้าไปอ่านในลิ้งค์นี้ค่ะ

https://waritsara775.wordpress.com/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%86-%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87/
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 06 ก.ค. 20, 08:32

ตอบข้อ 2
ที่ว่าผิดหมายถึงผิดยุคสมัยค่ะ  ไม่ได้ผิดที่ตัวเสื้อผ้า
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 06 ก.ค. 20, 19:30

ในสมัยอยุธยาคนทั่วไปใน(ช่วงสุโขทัย-รัตนโกสินทร์ตอนต้นเขามีเสื้อใส่กันหรือยังคะ แล้วคนไทยทั่วไปในสมัยนั้นนิยมสวมเสื้อกันไหม

คำตอบสำหรับคำถามนี้สามารถหาได้จาก จดหมายเหตุ ลา ลูแบร์ ราชอาณาจักรสยาม ตอนที่สอง ว่าด้วยขนบธรรมเนียมประเพณีของชาวสยามโดยทั่ว ๆ ไป บทที่หนึ่ง ว่าด้วยเครื่องนุ่งห่มและรูปร่างหน้าตาของชาวสยาม แปลโดย คุณสันต์ ท. โกมลบุตร

พวกผู้หญิงนุ่งผ้าตามความยาวของผืน วงรอบตัว ปล่อยชายทางด้านกว้าง เลียนแบบกระโปรงอย่างแคบ ๆ ให้ชายตกลงมาถึงครึ่งแข้ง นอกจากผ้านุ่งแล้ว ผู้หญิงก็ปล่อยตัวล่อนจ้อน เพราะพวกนางมิได้สวมเสื้อชั้นในมัสลินเหมือนอย่างผู้ชาย ชั่วแต่คนมั่งมีเท่านั้นที่ใช้สไบห่ม ลางทีก็ปักชายสไบเฉียงไปคลุมต้นแขนเข้าไว้ แต่อาการที่สุภาพของนางก็คือ ใช้ตอนกลางผืนคาดขนอง (คาดหลัง) แล้วสอดรักแร้มาปกถันเข้าไว้ แล้วตลบชายสไบทั้งสองด้านสพักไหล่ไปทิ้งชายอยู่ทางเลื้องหลัง (ห่มตะเบงมาน)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ก.ค. 20, 09:27

ชีวิตความเป็นอยู่และการแต่งกายของชาวบ้านสมัยรัชกาลที่ ๔ ปรากฏอยู่ในจิตรกรรมฝาผนังในศาลาการเปรียญวัดเชิงท่า ตำบลท่าวาสุกรี อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ฝีมือครูแขและคณะจิตรกรในสมัยรัชกาลที่ ๔

ผู้หญิงยังแต่งตัวแบบเดียวกับในสมัยอยุธยา  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ก.ค. 20, 11:08

การแต่งกายของผู้หญิงในรัชกาลที่ ๕ ตอนต้น ก็ดูจะไม่ใคร่แตกต่างจากรัชกาลที่แล้วมากนัก

ชาววัง

ชาวบ้าน

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ก.ค. 20, 19:05

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ แสดงว่าในช่วงสุโขทัย-รัตนโกสินทร์ตอนต้นสังคมไทยยังไม่มีเสื้อผ้าที่เป็นต้นแบบชุดไทยพระราชนิยม เสื้อผ้าที่เป็นต้นแบบชุดไทยพระราชนิยมมาจากยุครัตโกสินทร์ตอนกลางเรื่อยมาจนถึงยุคที่มีการรวบรวม ออกแบบเสื้อผ้าแบบนี้ไว้ในชุดไทยพระราชนิยมซินะคะ ดิฉันก็นึกว่าเสื้อผ้าที่เป็นต้นแบบชุดไทยพระราชนิยมมีตั้งแต่สุโขทัยเรื่องมาแล้วซะอีก
หน้า: [1]
  พิมพ์