เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 246 ที่มาของคำเรียกลำลองเจ้านาย
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 11 มิ.ย. 20, 10:45

ผมอยากทราบว่า คำว่า ทูลกระหม่อม สมเด็จ เสด็จ ท่านชาย/หญิง มีใช้มาตั้งแต่สมัยไหนครับ แล้วในสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์เรียกพระเจ้าอยู่หัวว่าทูลกระหม่อมหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 32397

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 มิ.ย. 20, 16:43

ละเอียดขนาดนี้ ส่งไม้ต่อให้คุณเพ็ญชมพูค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 11330

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 มิ.ย. 20, 17:48

ท่านรอยอินอธิบายว่า ทูลกระหม่อม เป็นคำที่พระราชโอรสพระราชธิดาทรงเรียกพระราชบิดาที่เป็นพระมหากษัตริย์ หรือ เป็นคำเรียกพระราชโอรสพระราชธิดาซึ่งเป็นเจ้าฟ้าชั้นเอก ประสูติแต่พระอัครมเหสี

คำว่า ทูลกระหม่อม มีใช้มาตั้งแต่สมัยอยุธยาดังปรากฏในนิทานโบราณเรื่อง โสวัต หรือ โสวัตนางประทุม ซึ่งเป็นเรื่องที่รู้จักในสังคมสมัยอยุธยาสืบมาจนถึงสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น  ใน โสวัตกลอนสวด ตอนนางประทุมวดีคร่ำครวญถึงโสวัตกุมารโอรสของพระเจ้าพรหมทัตแห่งเมืองพรหมกุฏและนางสุมณฑาเทวี ซึ่งถูกพรานป่าลอบยิงด้วยธนูจนสิ้นพระชนม์  มีว่า
                                      ๔๐๕
                                 ๏โอยพระทูลกระหม่อม
เมียรักทุกข์ตรอม              เคยเฝ้าจอมขวัญ
พระละเมียไว้                  เสด็จไปสู่สวรรค์
ข้าน้อยโศกศัลย์               สร้อยเศร้าโศกา

https://vajirayana.org/โสวัตกลอนสวด/โสวัตกลอนสวด
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 มิ.ย. 20, 17:55

ขอบคุณครับ แล้วคำว่า สมเด็จ เสด็จ ท่านชาย/หญิง ล่ะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์