เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 392 ขออนุญาตเรียนถามที่มาของกาพย์สำนวนหนึ่งครับ
chupong
พาลี
ตอบ: 316

เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 18:57

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพู ตลอดจนท่านผู้ทรงคุณวุฒิ ณ เรือนไทยทุกๆท่านครับ

ผมหวนคืนเหย้าแห่งนี้อีกครั้ง เพราะเหตุการณ์ประท้วงรุนแรงที่สหรัฐอเมริกา ทำให้กาพย์บทหนึ่งผุดขึ้นในความทรงจำครับ เป็นกาพย์ซึ่งโหรชื่อดังท่านหนึ่งมักอ้างอิงประกอบบทความของท่านเนืองๆ นั่นคือ

“ภุมโมภุมมะ
ทันกัน นั้นจะ
เกิดการกลีกลำภัย
อันตรายราวี
ห่อนมีสุขใจ
เรือนโรงร้านไฟ
และไฟจะฟอนอาตมา”

ผมตื่นใจรูปแบบของฉันทลักษณ์อย่างยิ่งครับ นี่คือกาพย์สุรางคนางค์อันมีส่วนผสมของกาพย์ฉบังอยู่ตรงวรรค ๓ กับ ๗ เพียรพยายามหาอ่านสำนวนที่ยาวกว่านี้แต่ก็หาไม่พบ จึงมานอบนบขอวิทยาทานจากท่านผู้เปี่ยมเมตตาจิตในเรือนไทยครับ ท่านใดทราบว่า กาพย์ดังกล่าวมาจากหนังสือชื่ออะไร โหราจารย์ท่านใดนิพนธ์ โปรดการุณย์ชี้ทางไปสู่แสงสว่างทางปัญญาให้ผมด้วยเถิดครับ

ขอแสดงความนับถือ
นายชูพงค์ ตรีวัฒน์สุวรรณ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 32397

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 19:06

เป็นตำราโหร ที่คุณฟองสนาน จามรจันทร์อ้างไว้ตั้งแต่พ.ศ. 2559    ในคำทำนายลงเอาไว้แค่นี้ละค่ะ
ไม่มีรายละเอียดว่าเธอเอามาจากตำราอะไร
รอคุณเพ็ญชมพูมาตอบดีกว่า
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 19:43

เรียนท่านอาจารย์เทาชมพูตามตรงครับ ตอนเจอกาพย์บทนี้หนแรกยามอ่านคอลัมน์ของป้าฟองหลายปีก่อนก็รู้สึกพิศวง แต่ยังมิถึงกับตื่นเต้นมากนักครับ จนมาฉงนกาพย์ ๓๕ ชนิดหนึ่งในคัมภีร์จินดามณีฉบับท่านพระโหราธิบดีเข้า จึงประหวัดไปถึง “ภุมโมภุมมะ” รำพึงกับตัวเองว่า “คล้ายๆกันนี่นา” ต่อจากนั้นก็ใช้ google ค้นหา แต่หาเท่าไหร่ก็ไม่ประสบต้นตอเลยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 11330

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 มิ.ย. 20, 08:43

ปุจฉา :
ท่านใดทราบว่า กาพย์ดังกล่าวมาจากหนังสือชื่ออะไร โหราจารย์ท่านใดนิพนธ์ โปรดการุณย์ชี้ทางไปสู่แสงสว่างทางปัญญาให้ผมด้วยเถิดครับ

วิสัชนา : มาจากหนังสือ "จักรทีปนีจรคำฉันท์" พระนิพนธ์ในสมเด็จพระสัมพันธวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมหลวงพิทักษ์มนตรี จากอรรถภาษาบาลี เป็นภาษาไทย เรียบเรียงเป็นลำนำ อินทรวิเชียรฉันท์ กาพย์ฉบัง กาพย์สุรางคนางค์ โตฎกฉันท์ วสันต์ดิลกฉันท์

ภุมโมภุมมะ คือ ดาวอังคารทับดาวอังคาร (ดวงเดิม) ตัวอย่างเพิ่มเติม ภุมโมโสระ คือ ดาวอังคารทับดาวเสาร์

ภุมโมโสระ
อุปัทวะ
โรครุมกำเริบอาตมา
ได้แก่ตำนาน
กุมารจิตรา
เศรษฐีบิดา
แกล้งใช้ให้ตนไปตาย
chupong
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 มิ.ย. 20, 18:08

โอ! กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เพ็ญชมพูอย่างยิ่งครับ สำหรับข้อมูลอันเปี่ยมประโยชน์สำหรับคนตาบอดตัวกระจ้อยร่อยคนนี้ หากเจอหนังสือ “จักรทีปนีจรคำฉันท์” เมื่อไหร่ ผมจะรีบคว้ามาเป็นบรรณสมบัติโดยพลันครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์