เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2211 ขออนุญาตเรียนถามถึเรื่องการไหว้ของไทยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 28 พ.ค. 20, 17:44

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการไหว้ของไทยค่ะ คือดิฉันได้ไปอ่านตามเว็บต่างๆแล้วเขามีการพูดถึงการไหว้ของไทยเอาในแง่มุมของความเชื่อในอดีต ดิฉันเลยไม่แน่ใจว่าความคิดเรื่องการไหว้ของไทยในอดีตนั้นเป็นจริงไหม เป็นความคิดในกลุ่มคนไทยส่วนใหญ่ไหมเลยขอมาเรียนถามท่านๆในห้องนี้ค่ะ

1 สมัยก่อนเขาจะถือว่าห้ามให้คนอายุมากกว่าไหว้คนอายุน้อยกว่าเพราะเชื่อว่าถ้าคนอายุมากไหว้คนที่อายุน้อย คนที่อายุน้อยจะอายุสั้นถูกไหมคะ

2 สมัยก่อนเขาถือว่าการไหว้คือการแสดงความเคารพไม่ใช่การทักทายเลยต้องมีการไหว้หลากหลายระดับถูกต้องไหมคะ

3 สมัยก่อนไม่มีรูปแบบการไหว้คนที่อายุเท่ากัน คนที่อายุน้อยกว่า การไหว้สองแบบนี้พึ่งมีมาไม่นาน เพราะถ้าจะไหว้คนสมัยก่อนจะไหว้แต่สิ่งที่มีฐานะ ยศเหนือกว่าตัวเองถูกไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 พ.ค. 20, 18:52

1  ความเชื่อมีหลากหลายไปตามท้องถิ่น  การไหว้ของไทยเป็นการแสดงความเคารพต่อผู้ที่ตนเองไหว้  เพราะฉะนั้นผู้ใหญ่ก็ไม่ไหว้ผู้น้อยก่อน   คนแก่กว่าก็ไม่ไหว้คนอายุน้อยกว่า    ส่วนที่ว่าจะทำให้อายุสั้นก็เป็นข้ออ้างประกอบเท่านั้นเอง
2  เป็นทั้งทักทายและแสดงความเคารพค่ะ
3  คนอายุเท่ากัน เช่นเพื่อนเรียนชั้นเดียวกันมา  ไม่ไหว้กันค่ะ
คนสมัยก่อนไหว้ผู้สูงวัยกว่า หรือผู้มีฐานะในสังคมสูงกว่าค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 พ.ค. 20, 19:17

ยิงฟันยิ้ม

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ค. 20, 21:31

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบและเพลงเพราะๆค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์