เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4279 แผนที่ถนนสาทร ถนนสีลม ฉบับ 2468 (ตีพิมพ์ 2475)
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 24 พ.ค. 20, 16:12

ท่านอาจารย์หรือผู้รู้ท่านใด มีเอกสารแผนที่กรุงเทพฯ ในส่วนของถนนสาทร ถนนสีลม สมัยเกือบร้อยปีที่แล้วไหมครับผม เท่าที่ทราบจะมีแผนที่สำรวจปี 2468 ซึ่งตีพิมพ์โดยกรมแผนที่ทหารในปี 2745 ครับ รบกวนขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 พ.ค. 20, 16:44

ดิฉันไม่มีค่ะ
 คุณหนุ่มสยาม Siamese น่าจะมี  แต่ไม่รู้ว่าจะแวะมาเรือนไทยหรือเปล่า
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 มิ.ย. 20, 13:20

คุณหนุ่มสยาม Siamese น่าจะมี  แต่ไม่รู้ว่าจะแวะมาเรือนไทยหรือเปล่า

ถ้าผู้รู้ท่านใดมีข้อมูล ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับผม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 มิ.ย. 20, 17:20

คุณหนุ่มสยาม Siamese น่าจะมี  แต่ไม่รู้ว่าจะแวะมาเรือนไทยหรือเปล่า

ถ้าผู้รู้ท่านใดมีข้อมูล ขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับผม
จะดูในส่วนรายละเอียดจุดไหนครับ

NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 มิ.ย. 20, 15:03

คุณหนุ่มสยาม Siamese น่าจะมี  แต่ไม่รู้ว่าจะแวะมาเรือนไทยหรือเปล่า

จะดูในส่วนรายละเอียดจุดไหนครับ

ในส่วนของถนนสาทรครับผม โดยเฉพาะสาทรเหนือครับ กำลังศึกษาอะไรอยู่นิดหน่อยครับ ทั้งนี้ขอบพระคุณมากครับสำหรับแผนที่ แต่เข้าใจว่าเห็นแต่ถนนสี่พระยาและสุรวงศ์ครับ ไม่เห็นสาทร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 มิ.ย. 20, 17:17

ในส่วนของถนนสาทรครับผม โดยเฉพาะสาทรเหนือครับ กำลังศึกษาอะไรอยู่นิดหน่อยครับ ทั้งนี้ขอบพระคุณมากครับสำหรับแผนที่ แต่เข้าใจว่าเห็นแต่ถนนสี่พระยาและสุรวงศ์ครับ ไม่เห็นสาทร

สาทรเหนือเอาบริเวณไหนครับ จะได้ zoom พื้นที่กลุ่มบริเวณนั้นให้ชัดๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 09:37

แผนที่กรุงเทพในส่วนของถนนสีลมละถนนสาทร สำรวจ พ.ศ. ๒๔๖๘  พิมพ์โดยกรมแผนที่ทหารใน พ.ศ. ๒๔๗๕

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 10:07

บ้านริมถนนสาทร สร้างในช่วงก่อน พ.ศ. ๒๔๗๕ เดิมเคยมีบ้านลักษณะเดียวกันสร้างอยู่รวมกัน ๔ หลัง ปัจจุบันเหลือเพียงหลังเดียวอยู่ด้านหน้าโรงแรมสุโขทัย บ้านหลังนี้ได้รับรางวัลอนุรักษ์สถาปัตยกรรมดีเด่นจากสมาคมสถาปนิกสยามฯ เมื่อ พ.ศ. ๒๕๕๐

ภาพและข้อมูลจาก หนังสือ Treasured Homes of Thailand โดยคุณ William Warren / ๑๘๓มรดกสถาปัตยกรรมในประเทศไทย เล่ม ๒ โดยสมาคมสถาปนิกสยามฯ / แผนที่กรุงเทพมหานคร พ.ศ. ๒๔๗๕

https://www.facebook.com/groups/429224380754014/permalink/571055919904192/

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 10:44

อยู่ในแผนที่บริเวณกรุงเทพฯ แผ่นที่ ๓๗ สำรวจ พ.ศ. ๒๔๖๗-๖๘

NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 12:43

แผนที่กรุงเทพในส่วนของถนนสีลมละถนนสาทร สำรวจ พ.ศ. ๒๔๖๘  พิมพ์โดยกรมแผนที่ทหารใน พ.ศ. ๒๔๗๕

ขอบคุณ อ.เพ็ญชมพูมากครับผม
NT
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 12:45

สาทรเหนือเอาบริเวณไหนครับ จะได้ zoom พื้นที่กลุ่มบริเวณนั้นให้ชัดๆ

เนื่องจาก อจ.เพ็ญชมพูส่งบริเวณหัวถนนสาทรมาแล้ว รบกวนคุณ Siamese ซูมแถวๆ แยกนราธิวาสในปัจจุบันได้ไหมครับ ตั้งแต่คอนแวนต์มาถึงเซ็นหลุยส์ทำนองนั้นครับ

ขอบพระคุณครับผม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 มิ.ย. 20, 15:22

ประมาณนี้หรือเปล่า  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 มิ.ย. 20, 16:58

ช่วงแยกนราธิวาสถึงคอนแวนต์ ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 มิ.ย. 20, 17:47

สมัยนั้นมีสถานีตำรวจนครบาลสาธรอยู่บนถนนสาทรเหนือด้วย
ปัจจุบันสน.ตำรวจที่ใกล้แยกนราธิวาส-สาทรมากที่สุด น่าจะเป็นสน.ทุ่งมหาเมฆ
ที่ตั้งสน.สาธรในแผนที่ น่าจะเป็นกองบังคับการสืบสวนสอบสวนคดีทางเศรษฐกิจ (สศก)ในปัจจุบัน
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 มิ.ย. 20, 17:59

ล่าสุดใช้ชื่อย่อว่า บก.ปอศ.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์