เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4802 ขออนุญาตเรียนถามถึงเมืองประเทศราชหรือเมืองขึ้นของประเทศลาว กัมพูชาในอดีตค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 21 พ.ค. 20, 18:28

ขออนุญาตเรียนถามถึงเมืองประเทศราชหรือเมืองขึ้นของประเทศลาว กัมพูชาในอดีตค่ะ คือดิฉันอยากจะขอเรียนถามท่านๆหน่อยค่ะว่าในสมัยอดีตของประเทศลาวกัมพูชา สองประเทศนี้มีเมืองประเทศราชหรือเมืองขึ้นบ้างไหมคะ ถ้ามีจะมีประเทศละกี่เมือง มีเมืองอะไรกันบ้าง คือดิฉันทราบแต่ของไทยกับพม่าส่วนอีกสองชาตินี้ไม่มีข้อมูลเลยอยากจะมาขอคำแนะนำค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 พ.ค. 20, 21:12

เชิญคุณเพ็ญชมพูตอบค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 พ.ค. 20, 08:13

ลาวและกัมพูชาเป็นประเทศราชของไทยมาตั้งแต่สมัยอยุธยา แต่ก่อนหน้านั้นกัมพูชาในนามของจักรวรรดิเขมร มีดินแดนในอาณัติหรืออาจเรียกได้ว่าเป็นเมืองขึ้นหรือประเทศราช ครอบคลุมพื้นที่ซึ่งปัจจุบันคือประเทศไทย, ประเทศกัมพูชา, ประเทศลาว และตอนใต้ของประเทศเวียดนาม

แผนที่แสดงจักรวรรดิเขมร ราว ค.ศ. ๙๐๐ (พ.ศ. ๑๔๔๓)
https://en.m.wikipedia.org/wiki/File:Map-of-southeast-asia_900_CE.svg

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ค. 20, 16:37

ขอบคุณคำตอบสำหรับประเทศกัมพูชาเค่ะ แล้วของประเทศลาวพอมีข้อมูลไหมคะว่าในสมัยอดีตมีเมืองขึ้นหรือประเทศราชบ้างไหมหรือไม่มีเลย
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 มิ.ย. 20, 10:26

สำหรับลาว  ยุครุ่งเรืองที่น่าจะใกล้เคียงกับสิ่งที่ จขกท. สงสัย  เห็นจะเป็นยุคพระเจ้าไชยเชษฐาครับ  ที่ทรงแผ่อิทธิพลมาครอบครองลานนาของไทยได้

กล่าวคือพระราชบิดาของพระองค์คือ พระเจ้าโพธิศาลราช ได้เข้ามาแทรกแซงจนสามารถยึดลานนาไว้ได้  ก่อนจะส่งพระราชโอรสคือเจ้าไชยเชษโฐมาปกครองเชียงใหม่  ภายหลังทรงกลับไปราชาภิเษกเป็นพระเจ้าไชยเชษฐาธิราชทีี่แาณาจักรล้านช้างอีกที
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 มิ.ย. 20, 21:11

ขอบคุณ คุณsamun007ย้อนหลังด้วยค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 มิ.ย. 20, 11:29

ในส่วนของล้านนา ขออนุญาตเสริมที่คุณ Samun007 ตอบ

พระเจ้าโพธิสารราชทรงมีความสัพันธ์แน่นแฟ้นกับล้านนาด้วยการอภิเษกสมรสกับเจ้าหญิงล้านนาคือ พระนางยอดคำทิพย์ พระมารดาของพระไชยเชษธาธิราช

ต่อเมื่อเชียงใหม่ว่างกษัตริย์ พระมหาเทวีจิรประภาทรงรั้งเมืองชั่วคราว ข้อมูลมีสองแนวคือ ขุนนางไปเชิญพระไชยเชษธาธิราชซึ่งมารดาเป็นเจ้าหญิงล้านนามาครองเมือง (พระไชยเชษฐาเป็นหลาน)

อีกข้อมูลคือ คืออิทธิพลของพระเจ้าโพธิสารราชได้ให้พระโอรสที่เกิดจากพระนางยอดคำทิพย์เจ้าหญิงล้านนามาครองเมืองเชียงใหม่

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์