เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 8421 "แสนสงสารนันทาผุ้น่ารัก" อยากทราบประวัติ และบทเต็มของกลอนบทนี้
การะเกด
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 31 ส.ค. 01, 06:39

ผมอยากทราบว่า กลอนบทดังกล่าวเป็นแบบเรียนในสมัยใด ใครเป็นผู้แต่ง มีเนื้ออย่างไรบ้าง และถ้ามีใครจำได้อยากให้ช่วยโพสต์ให้ด้วยครับ เพราะชอบกลอนบทนี้มาก
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 23:44

ฝนก็ไม่ทราบประวัตินะคะ
ทราบแต่ว่า นันทา เป็น ชื่อ แม่ไก่  ที่เดินข้ามถนน ไป
แล้วถูกรถชน...คาดเดาว่า คงจะเป็น บท สอนเด็กๆ เวลาข้ามถนนให้ระวังรถนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ส.ค. 01, 00:37

จำได้แค่
..แสนสงสารนันทาผู้น่ารัก
ชะล่านักวิ่งออกนอกถนน
....(จำไม่ได้ 1 วรรค ครับ)..
ถูกรถยนต์ทับดับดิ้นสิ้นชีวา (ไม่แน่ใจครับ?)
ชายชาญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ส.ค. 01, 13:10

แสนสงสารนันทาที่น่ารัก
 มัวแต่เพลินปลาบปลื้มจนลืมตน
 ถูกรถยนต์แล่นทับดับชีวา
 นิจจาเอ๋ยเคยเห็นทุกเย็นเช้า
 กลับเหลือแต่กรงเปล่าไม่เห็นหน้า
 เคยร่วมทุกข์สุขกันทุกวันมา
 เจ้าทิ้งข้าเปลี่ยวเปล่าเศร้าใจเอย

เข้าใจว่าเป็นบทอาขยานที่ท่องอยู่ในชั้นประถมปีที่ 2
และน่าจะเป็นอาขยานบทแรก  ส่วนอาขยานบทต่อไปอยู่ในเรื่องสังข์ทองตอนตีคลี ข้อความตอนต้นว่า
   เมื่อนั้น ท้าวสามลสรวลสันต์ไม่ผันผาย
เห็นนางมณฑาว่าวุ่นวาย  .......
ซึ่งเป็นบทอาขยานในชั้นประถมปีที่ 4
   ผู้ที่เรียนชั้นประถมปีที่1 หลังปี พ,ศ, 2489จะไม่พบเรื่องนี้แล้ว
ชายชาญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ส.ค. 01, 13:16

แสนสงสารนันทาที่น่ารัก
 มัวแต่เพลินปลาบปลื้มจนลืมตน
 ถูกรถยนต์แล่นทับดับชีวา
 นิจจาเอ๋ยเคยเห็นทุกเย็นเช้า
 กลับเหลือแต่กรงเปล่าไม่เห็นหน้า
 เคยร่วมทุกข์สุขกันทุกวันมา
 เจ้าทิ้งข้าเปลี่ยวเปล่าเศร้าใจเอย

เข้าใจว่าเป็นบทอาขยานที่ท่องอยู่ในชั้นประถมปีที่ 2
และน่าจะเป็นอาขยานบทแรก  ส่วนอาขยานบทต่อไปอยู่ในเรื่องสังข์ทองตอนตีคลี ข้อความตอนต้นว่า
   เมื่อนั้น ท้าวสามลสรวลสันต์ไม่ผันผาย
เห็นนางมณฑาว่าวุ่นวาย  .......
ซึ่งเป็นบทอาขยานในชั้นประถมปีที่ 4
   ผู้ที่เรียนชั้นประถมปีที่1 หลังปี พ,ศ, 2489จะไม่พบเรื่องนี้แล้ว
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ส.ค. 01, 00:35

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ต้องนั่งท่องให้ขึ้นใจซะแล้ว
ชายชาญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ส.ค. 01, 00:07

ต้องขออภัยด้วยครับ  กลอนพาไป  ที่ถูกนั้นวรรคแรกคือ
   แสนเสียดายนันทาที่น่ารัก
ส่วนวรรครองสุดท้ายคือ
   เคยวิ่งเล่นด้วยกันทุกวันมา
นอกจากนั้นยังพบว่า เมี่อปี พ.ศ.2493 ก็ยังใช้เรียนกันอยู่

การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ส.ค. 01, 18:39

ขอบคุณอีกครั้งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์