เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 8750 ขุนนางท่านใด ?
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 10 พ.ค. 20, 18:46

จาก FB ของคุณนวรัตน

อ้างอิงจาก

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 10 พ.ค. 20, 18:55

คุณนวรัตนฝากข้อความถึงคุณหนุ่มสยามว่า

"ถ้าอยากได้สองหมื่นก็ให้คนรถไปเอาให้ก็น่าจะได้เพราะเฮียกุ่ยต้องการแค่รูปภาพขาวดำของพระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) และคุณหญิงบุญปั๋นเท่านั้น"
 ยิงฟันยิ้ม

adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 11 พ.ค. 20, 21:30

คิดว่าไม่น่าใช่กรมหลวงพิชิตฯ นะครับ เนื่องจากภาพนี้เข้าใจว่าถ่ายช่วงรัชกาลที่ 6 ส่วนกรมหลวงพิชิตฯ สิ้นพระชนม์ไป มี.ค.2453 ก่อนรัชกาลที่ 5 น่าจะเป็นท่านอื่นครับ
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 12 พ.ค. 20, 07:54

คิดว่าไม่น่าใช่กรมหลวงพิชิตฯ นะครับ เนื่องจากภาพนี้เข้าใจว่าถ่ายช่วงรัชกาลที่ 6 ส่วนกรมหลวงพิชิตฯ สิ้นพระชนม์ไป มี.ค.2453 ก่อนรัชกาลที่ 5 น่าจะเป็นท่านอื่นครับ

กรมหลวงพิชิตฯ หมายถึงภาพแรกครับ
ส่วนภาพล่าง ใต้ภาพก็เขียนอยู่ว่าเป็นพระยาราชมนตรี ยิ้ม
adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 12 พ.ค. 20, 09:30

เรียนด้วยความเคารพครับ ผมตอบกระทู้ครับ ไม่ได้ตอบในส่วนความเห็นในรูปด้านล่างครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 12 พ.ค. 20, 13:10

คุณ Adinbera คงหมายถึงภาพนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 13 พ.ค. 20, 15:15

ภาพลงสีโดยคุณหนุ่มสยาม

จาก FB สยามพหุรงค์

คุณตาคุณยายของคุณภัทราวดี มีชูธน ศิลปินแห่งชาติ  สาขาศิลปะการแสดง ประจำปี พ.ศ. 2557

จาก FB คุณนวรัตน

คลิปที่นายยอดออกมาตอบโต้คุณนวรัตน

นาทีที่ ๑๖.๕๐ "นี่คือทวดใหญ่ของผม ของจริงครับ ใครว่าไม่จริงก็ไปแจ้งความเถิดครับ ว่าผมหลอกลวง" นายยอดท้าทายทายาทตัวจริงของพระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) แลคุณหญิงบุญปั๋น สิงหลกะ  ตกใจ

จาก นิตยสารผู้จัดการ มีนาคม ๒๕๓๖โดย สุปราณี คงนิรันดรสุข

คุณหญิงสุภัทรา เป็นธิดาของมหาเสวกตรี พระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) กับคุณหญิงบุญปั๋น มีพี่น้องร่วมสายเลือดเดียวกันคือ นายสนองราชบรรหาร (ชุบ), ชวน, เธียร, ทักษ์ สิงหลกะ และสุมิตรา (สิงหลกะ) สุจริตกุล

คุณหญิงสุภัทราและสามี สอาด มีชูธน อดีตอธิบดีกรมโรงงาน ให้กำเนิดบุตรีสองคน คือ สุภาพรรณ และภัทราวดี มีชูธน  สุภาพรรณ พิชัยรณรงค์สงคราม ปัจจุบันเป็นทายาทธุรกิจที่ดูแลกิจการบริษัทสุภัทรา ขณะที่ภัทราวดี มีชูธน มีวิถีการทำงานอิสระที่แตกต่างออกไป แต่ประสบความสำเร็จมีชื่อเสียงโด่งดังในวงการธุรกิจบันเทิง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 13 พ.ค. 20, 20:45

คุณหญิงสุภัทราล่วงลับไปนานแล้ว   สุภาพสตรีในชุดสีฟ้าในภาพซ้ายบนคือคุณสุภาพรรณ พิชัยรณรงค์สงคราม ค่ะ
ก็ไม่รู้ว่าป่านนี้ทั้งคุณสุภาพรรณและคุณภัทราวดีจะทราบข่าวนี้หรือยัง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 16 พ.ค. 20, 09:41

นาทีที่ ๔.๔๕  "เพิ่งเห็นเป็นหนแรก ขนลุกมากเลย ไม่คิดว่าจะได้พบ รูปนี้ก็เป็นรูปคุณตาคุณยายของดิฉันเอง คุณหญิงบุญปั๋น สิงหลกะ ภริยาท่านพระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) ซึ่งเป็นคุณตาของดิฉัน" คุณสุภาพรรณ พิชัยรณรงค์สงครามยืนยันการเป็นทายาทของทั้งสองท่านในภาพ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 16 พ.ค. 20, 12:35

คำบรรยายภาพจาก หนังสือฉัฐรัช พัสตราภรณ์ ย้อนมองอาภรณ์สตรีสยาม แลตามแฟชั่นโลก

คุณหญิงบุญปั่น ราชมนตรี ภริยาพระยาราชมนตรี (สง่า สิงหลกะ) แต่งกายตามแฟชั่นสมัยรัชกาลที่ ๖ ตอนต้น สวมเสื้อลูกไม้แบบพองทิ้งชาย แขนเสมอศอก นุ่งผ้าซิ่นไหมไทยวนตีนจก ผมเกล้าพองตามแบบราชสำนักฝ่ายเหนือ ซึ่งตรงกับแฟชั่นของยุโรป สวมต่างหูมุก สร้อยคอและจี้อัญมณี พร้อมแหวนและกำไล สวมถุงน่องและรองเท้าสไตล์ Mary Jane ลักษณะการวางบุคลิกท่าทางถ่ายภาพมีท่าทีทัดเทียมบุรุษ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 11 มิ.ย. 22, 17:39

Justin Rochanavedya ส่งภาพนี้มาให้ใน facebook ค่ะ
  ·
พระยาศรีสังกร (ตาด จารุรัตน์) คุณหญิงศรีสังกร (ตาบ จารุรัตน์ วัชราภัย) ด.ช.ชม จารุรัตน์ ด.ญ.ทวี จารุรัตน์ (นางสนิทวงศ์อนุวรรต) ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 12 มิ.ย. 22, 10:35

กรุณาหาภาพพระยาสรีสังกร (ตาด จารุรัตน์)ด้วยสิครับ

๒ ปีก็ไม่สาย ได้ชมภาพที่รอคอยมานาน ยิงฟันยิ้ม

นายสุท
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 28 มิ.ย. 22, 14:59

คุณ Adinbera คงหมายถึงภาพนี้

คาดว่าถ่ายเมื่อปลายรัชกาลที่ ๕ ครับ เสื้อแพรสีเข้มนุ่งผ้าเขียว เป็นชุดกึ่งทางการกึ่งลำลอง ประดับเหรียญแพรแถบ ตรา ดวงดาราได้ แต่ไม่สมมารถใช้แทนเครื่องแบบเต็มยศในพระราชพิธีได้  ชุดนี้เลิกไปในรัชสมัยต่อมาครับ
  ภาพน่าจะชัดกว่านี้  ถ้าเห็นอักษรพระนามย่อหรือนามย่อบนกระดุมเสื้อก็พอจะทราบได้ว่าเป็นท่านใด 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 29 มิ.ย. 22, 09:18

ยังหาคำตอบไม่เจอว่า บุคคลท่านนี้เป็นใครค่ะ
คุณเพ็ญชมพูหาเจอไหมคะ
adinbera
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 29 มิ.ย. 22, 17:36

ส่วนตัวแล้วผมค่อนข้างเห็นด้วย 99% ว่าสองท่านในภาพคือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงพิชิตปรีชากร กับหม่อมสุ่น ถ่ายตอนอายุน่าจะราวๆ 40 - 45 ปีครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์