เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 8746 ขุนนางท่านใด ?
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 07 พ.ค. 20, 19:18

มีผู้ใดทราบไหมครับว่าทั้งสองท่านชื่ออะไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 พ.ค. 20, 20:14

ไม่ทราบเลยค่ะ   
ใครทราบกรุณาเข้ามาบอกด้วย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 06:24

ถามอีกครั้ง ภาพสตรีต่างวัยที่นำมาเปรียบเทียบ จะใช่คนเดียวกันไหมครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 08:43

เหมือนกันมากค่ะ  คนขวาดูสาวกว่าคนซ้าย
ปากที่ไม่เหมือนกัน ไม่แปลก เพราะผู้หญิงไทยกินหมากอยู่นานๆหลายสิบปี ปากก็เจ่ออย่างนี้แหละ

ท่านขุนนางชายในรูปบน ดูจากเสื้อผ้าแล้วไม่น่าจะรับราชการในตำแหน่งสูงนัก    สังเกตจากการประดับเหรียญตราเพียงชิ้นเดียว
ปกติถ้าถ่ายภาพคู่กับภรรยาในสตูดิโอ ส่วนใหญ่จะแต่งกายเต็มยศ  เพราะเป็นโอกาสพิเศษที่จะถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก ใส่กรอบประดับผนังบ้าน
ถ้าไม่แต่งเต็มยศคือยังอยู่ในวัยหนุ่ม ยังไม่ก้าวไปถึงขั้นมีเครื่องราชเหรียญตรา แต่นี่ท่านก็อยู่ในวัยสูงพอประมาณแล้ว

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 09:39

เหมือนกันมากค่ะ  คนขวาดูสาวกว่าคนซ้าย
ปากที่ไม่เหมือนกัน ไม่แปลก เพราะผู้หญิงไทยกินหมากอยู่นานๆหลายสิบปี ปากก็เจ่ออย่างนี้แหละ

ท่านขุนนางชายในรูปบน ดูจากเสื้อผ้าแล้วไม่น่าจะรับราชการในตำแหน่งสูงนัก    สังเกตจากการประดับเหรียญตราเพียงชิ้นเดียว
ปกติถ้าถ่ายภาพคู่กับภรรยาในสตูดิโอ ส่วนใหญ่จะแต่งกายเต็มยศ  เพราะเป็นโอกาสพิเศษที่จะถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึก ใส่กรอบประดับผนังบ้าน
ถ้าไม่แต่งเต็มยศคือยังอยู่ในวัยหนุ่ม ยังไม่ก้าวไปถึงขั้นมีเครื่องราชเหรียญตรา แต่นี่ท่านก็อยู่ในวัยสูงพอประมาณแล้ว

หน้าตาคล้ายกัน แต่หน้าผากไม่เหมือนกันนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 09:46

ทั้งสองท่านนี้เป็นสายเลือดเดียวกันหรือเปล่าคะ   ดูจากโครงหน้าบางส่วน เช่นจมูก กราม(ขากรรไกร) แบบเดียวกัน
แต่หูไม่เหมือนกัน คนหนึ่งสูงอีกคนต่ำกว่า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 11:39

ไม่มีข้อมูลใดๆครับ
เพียงแต่เอาคนที่คิดว่าอาจจะเป็นคนเดียวกันมาถาม คือคนทางซ้ายไม่ทราบชื่อ แต่คนทางขวาทราบ

ถ้าเป็นคนเดียวกันก็จะไขปริศนาว่าชายในภาพข้างบนชื่ออะไรไปด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 11:59

จาก https://www.astroneemo.net/index.php/2016-04-21-00-18-45/1363-2013-03-20-11-17-03.html

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 12:37

กรุณาหาภาพพระยาสรีสังกร (ตาด จารุรัตน์)ด้วยสิครับ จะได้เทียบกับภาพข้างบนได้ ผมหามา ๓ วันแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 13:20

พระยาศรีสังกร (ตาด จารุรัตน์)เป็นอดีตประธานศาลฎีกา  ภรรยาท่าน คุณหญิงตาบ สกุลเดิม วัชราภัย เป็น ธิดาหลวงอุปการโกษากร (เวท วัชราภัย)
ภาพประธานศาลฎีกา เห็นจะต้องหาจากหนังสือประวัตินักกฎหมายสำคัญของกระทรวงยุติธรรม     ถ้าคุณ Naris แวะเข้ามาในกระทู้นี้ พอจะให้คำแนะนำได้ไหมคะว่าจะหาภาพบรรดาอดีตประธานศาลฎีกาได้จากไหน

ส่วนใครที่นามสกุลวัชราภัย แวะเข้ามาอ่าน  อาจจะพอรู้จักท่านทั้งคู่นี้บ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 13:49

ไปถามหาใน FB  ด้วยความร่วมมือของคุณหนุ่มสยาม  ได้รูปพระยาศรีสังกรมาแล้วค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 13:53

เป็นอันว่าบุรุษปริศนาไม่ใช่พระยาศรีสังกรค่ะ
ท่านก็ยังเป็นบุรุษนิรนามต่อไป

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 14:38

ขอบคุณครับ เป็นอันว่าจบกันไป

บางที่ชื่อของเจ้าของภาพอาจจะไม่ได้เขียนไว้กับแผ่นกระจกตั้งแต่ต้น  หอจดหมายเหตุแห่งชาติจึงมักจะเขียนว่า "ไม่ทราบชื่อ" หลังภาพจำนวนมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 15:34

เป็นสตรีคนเดียวกัน แต่คนละวัย ได้ไหมคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 15:35

ทั้งสองภาพนี้ ท่านเดียวกันหรือเปล่าคะ

หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์