เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 8891 ขุนนางท่านใด ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 15:48

เทียบดูอีกที
จะเป็นพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงพิชิตปรีชากร และหม่อมสุ่น คัคณางค์ ณ อยุธยา ได้หรือไม่คะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 16:42

ก็เข้าเค้านะครับ ยิ่งถ้าดูจากภาพนี้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 16:43

แตพอเอ่ยจึงกรมหลวงพิชิต คนจะนึกถึงภาพนี้มากกว่า ซึ่งผมคิดว่าภาพบุคคลในภาพทั้งสองไม่เหมือนกันทีเดียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 17:04

บุรุษนิรนามแต่งตัวเหมือนหม่อมเจ้าพร้อม สนิทวงศ์  (ต่อมาในรัชกาลที่ 6  โปรดเกล้าฯเลื่อนขึ้นเป็นพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพร้อมพงษ์อธิราช) น่าจะถ่ายในพ.ศ. ใกล้เคียงกัน
ในเมื่อหม่อมเจ้าพร้อมท่านมีเครื่องราชเหรียญตรามากกว่า  ทำให้เกิดคำถามว่าบุรุษนิรนามผู้นี้ ไม่ใช่ขุนนาง แต่เป็นหนึ่งในสมาชิกของพระราชวงศ์ เช่นเป็นหม่อมเจ้าด้วยกัน  หรือระดับหม่อมราชวงศ์   มีตำแหน่งการงานและความสำคัญน้อยกว่าหม่อมเจ้าพร้อม  เป็นไปได้หรือไ่ม่

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 18:38

นี่เป็นความเห็นของคลื่นลูกใหม่ท่านหนึ่งในเพจเวียงวังและคลังประวัติศาสตร์ที่มีคนแชร์ไปโพสต์

Piyasann Manajunyaphong คาดว่า เป็น กรมพิชิตปรีชากร กับหม่อมสุ่น คัคนางค์ ครับ
ภาพถ่ายในกรมพิชิตมีน้อย เพราะท่านป่วยเป็น TB หลายสิบปีครับ

Piyasann Manajunyaphong ดูจากเหรียญที่ท่านติดที่เสื้อ น่าจะเป็นรัชฏาภิเศกมาลา หลัง ปี 112 ในกรมอายุ 39 หม่อมอายุ 24 ก็ดูเข้าเค้าทีเดียวครับ
นอกจากรูปในกรมฯ แล้ว ผมลองเทียบกับหม่อมที่ถ่ายรูปด้วยครับ พบว่า ในกรมพิชิตฯ ทรงมีหม่อมเพียงท่านเดียวตลอดพระชนม์ชีพ คือหม่อมสุ่น (ภาพจากรักสยามหนังสือเก่า )
ท่านเป็นคู่ทุกข์คู่ยากของในกรมฯ ตลอดพระชนม์ชีพ
และความงามนี้ ถ่ายทอดมายัง สายทางราชสกุลสวัสดิวัฒน์ ทางพระองค์อาภาพรรณี.

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 19:12

ส่งเข้าประกวด หม่อมราชวงศ์สุวพันธุ์ สนิทวงศ์และคุณยี่สุ่น สนิทวงศ์ ณ อยุธยา (มังกรพันธ์)  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 19:23

บุคคลปริศนากับคุณยี่สุ่น  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 19:37

ู^
น่าจะคนละคนกันค่ะ คุณเพ็ญชมพู  โครงหน้าไม่เหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 20:12

เทียบดวงหน้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 21:07

ย้อนกลับมาดูว่าถ้าสตรีนิรนามคือหม่อมสุ่น ในกรมหลวงพิชิตปรีชากร
มีข้อน่าสังเกตว่าหม่อมสุ่นเป็นมารดาของหม่อมเจ้าอาภาพรรณี(พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภาพรรณี)
หม่อมเจ้าหญิงองค์นี้ทรงพระสิริโฉมเป็นเลิศ ตั้งแต่แรกประสูติ
ก็น่าจะมีพระพักตร์ที่มีเค้าหม่อมมารดาอยู่ไม่มากก็น้อย
ดิฉันหาพระรูปพระองค์เจ้าอาภาพรรณีมาเทียบกับสตรีนิรนาม ว่าพอจะคล้ายกันหรือไม่
เชิญพิจารณาว่าเหมือนกันหรือไม่นะคะ
ดิฉันว่าไม่เหมือนกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 21:08

หม่อมสุ่น คัคณางค์ฯ กับพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภาพรรณี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 21:55

ไม่เหมือนครับ

แต่หม่อมสุ่นกับสตรีนิรนามมีเค้ามากครับ โดยเฉพาะแนวผมด้านขมับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 22:18

ยกมาเทียบกันอีกครั้งค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 พ.ค. 20, 22:20

คุณเพ็ญชมพูมีโปรแกรมหรือแอ๊พแต่งภาพคนให้ดูสูงวัยไหมคะ จะลองเอามาแต่งภาพสตรีนิรนามดูว่า เหมือนหม่อมสุ่นตอนสูงวัยไหม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 09 พ.ค. 20, 06:10

แบบไม่ต้องแต่งนี่ ผมก็มีความเชื่อส่วนตัวว่าใช่แล้วละครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์