เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1812 ตามหาประวัติพระยารามกำแหง เจ้าของบ้านหลังนี้ค่ะ
Pearada
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 30 เม.ย. 20, 17:31

สวัสดีค่ะ มีคนแนะนำให้ลองมาตั้งกระทู้ถามในเว็บไซต์นี้ค่ะ พึ่งเคยใช้เป็นครั้งแรก หากผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยนะคะ

บ้านในภาพเป็นบ้านของครอบครัวเราเองค่ะ ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 5 ในโฉนดลงวันที่ตั้งแต่ร.ศ. 125 เลยค่ะ ตั้งอยู่ที่ท่าน้ำวัดดาวดึงส์ บ้านบางยี่ขันฝั่งใต้
ปัจจุบันก็คือตรงข้ามสวนสันติชัยปราการ ป้อมพระสุเมรุเลยค่ะ ข้างๆเป็นโรงเรียนราชการุญมูลนิธิเก่า หรือปัจจุบันเป็นโรงแรมพระยา พาลาซโซ่ค่ะ

ตอนนี้กำลังจะทำการรีโนเวทเป็น boutique hotel เล็กๆ เลยพยายามสืบเสาะหาประวัติเจ้าของบ้านค่ะ ซึ่งหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ

เทียดของเรา นายน้อยหม้าย ได้รับบ้านนี้มากคุณพ่อของท่าน ชื่อพระยารามกำแหง (อีกชื่อหนึ่งคือ กรับ) มีภรรยาชื่อคุณหญิงฮง
ซึ่งทางครอบครัวพยายามจะหาประวัติพระยารามกำแหงท่านก็ไม่เจอ คุณยายที่ยังอยู่ก็จำไม่ได้ซะแล้วค่ะ ญาติพี่น้องคนอื่นๆที่จะจำความได้ก็ได้เสียชีวิตกันหมดแล้วค่ะ
แถมสมัยนั้นยังไม่มีการใช้นามสกุล จึงทำให้หายากขึ้นไปอีกค่ะ

แต่วันนี้ได้รับข้อมูลเพิ่มเติมจากทางเพจวิพากษ์ประวัติศาสตร์ ว่ามีชื่อของ พระยารามกำแหง (กลับ) ปรากฎในรายชื่อนามสกุลพระราชทานสมัยรัชกาลที่ 6
ของนามสกุล วรรธนาคม ระบุชื่อผู้ขอพระราชทานนามสกุลว่า "ว่าที่นายเรือตรีจำรูญ ต้นเรือ เรือรบหลวงสุครีพครองเมือง ปู่ชื่อพระยารามกำแหง (กลับ) บิดาชื่อขุนนราเสนี (จำเริญ)"
แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นคนเดียวกันหรือไม่ อาจจะต้องสืบหาต่อจากทางตระกูลวรรธนาคมค่ะ

หากมีใครพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับท่านหรือว่าบ้านหลังนี้ในอดีต รบกวนขอความอนุเคราะห์เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
และหากรีโนเวทเสร็จเมื่อไหร่ (คิดว่าน่าจะประมาณปีหน้า) ขอเรียนเชิญทุกท่านล่วงหน้าเลยนะคะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ ยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 เม.ย. 20, 18:49

ส่งต่อทุกท่านค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ค. 20, 09:02

เบาะแสเพิ่มเติม  ยิงฟันยิ้ม

นายกระจ่างตา ได้เป็นนายเสน่ห์หุ้มแพร  นายขันหุ้มแพรต้นเชือก   นายจ่าเรศ   หลวงนายฤทธิ์นายเวร  เจ้าหมืนศรีศรีสรรักษ์ราช  พระยาอนุรักษ์ราชมณเฑียร แล้วเป็นพระยามหานิเวศน์ในกระทรวงวัง

พระยามหานิเวศน์ มี ภรรยา ๓ คน       
ภรรยาแต่งงานชื่อ ท่านผู้หญิงอำพัน  เป็นบุตรี พระยาศรีสุนทรโวหาร(ฟัก)
ภรรยาแต่งงานคนที่สองชื่อ ท่านชุ่ม เป็นบุตรี พระยารามกำแหง(กรับ) วงศ์เจ้าพระยานครศรีธรรมราช(พัฒน์)
ภรรยาแต่งงานคนที่ ๓ ชื่อเจิม
adinbera
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 พ.ค. 20, 18:51

ราชทินนามพระยารามกำแหง เท่าที่ทราบมีหลายท่านด้วยกันครับ ส่วนใหญ่จะรับราชการทหาร หรือกองสักเลขไพร่พล หนึ่งในนั้นก็อาทิเช่น นายพันเอกพระยารามกำแหง อดีตผู้บัญชาการมณฑลทหารกรุงเทพ ในสมัยรัชกาลที่ 5 ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ค. 20, 19:25

ในเมื่อพระยารามกำแหง(กรับ) เป็นวงศ์(หมายถึงเชื้อสาย)เจ้าพระยานครศรีธรรมราช(พัฒน์)ก็หมายความว่าพระยารามคำแหง นามสกุล ณ นคร
หน้า: [1]
  พิมพ์