เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4516 ขออนุญาตเรียนถามถึงการแต่งงานของชาวบ้านทั่วไปในสุโขทัย-อยุธยาของไทยค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 พ.ค. 20, 07:26

3 การแต่งงานของชาวบ้านทั่วไปในสมัยสุโขทัย-อยุธยาของไทยแต่ดั้งเดิมมีธรรมเนียมการหมั้นหมายไว้ก่อนแต่งไหมคะ ดิฉันไม่แน่ใจว่าธรรมเนียมนี้เป็นของฝรั่งที่เรารับเข้ามาหรือของไทยเองก็มีด้วยเพราะคิดว่าชาวบ้านทั่วไปถ้ารักกันก็คงแต่งกันเลยง่ายๆกันไม่น่าจะต้องหมั้นอย่างคนชั้นสูง

ขุนช้างขุนแผน ตอนแต่งงานพระไวยพลายงาม

สมเด็จพระพันวษาได้ตรัสกับขุนแผนในที่ประชุมขุนนางว่า พระองค์มีพระราชประสงค์จะประทานนางสร้อยฟ้าให้แก่พระไวย ให้สมกับที่มีความดีความชอบ ขุนแผนจึงกราบทูลไปว่า

ครานั้นจึงพระกาญจน์บุรี         อัญชลีกราบงามสามหน
จึงกราบทูลภูวไนยไปบัดดล      พระคุณเป็นพ้นคณนา
แต่ซึ่งจมื่นไวยใช่ตัวเปล่า         ข้าพระพุทธเจ้าไม่มุสา
เมื่อไปทัพได้กับศรีมาลา          ลูกยาพระพิจิตรบุรี
แต่รักใคร่ยังมิได้ทำงานการ     เขาผ่อนผัดนัดงานมาเดือนสี่
ได้ทำหมั้นกันไว้ตามประเพณี    ขอจงทราบธุลีพระบาทา ฯ

ประเพณีเนื่องในการแต่งงานบ่าวสาว โดยเสฐียรโกเศศ บทที่ ๔ ขันหมากหมั้น

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 พ.ค. 20, 19:12

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ ขออภัยที่หายไปนานหวังว่าคงไม่ว่ากันนะคะที่มาขอบคุณช้าไป

อย่างไรจะรอคำตอบเรื่องข้อ 4 ธรรมเนียมการผูกข้อมือด้วยด้ายขาวนะคะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์