เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6417 กงดินสมัยร.๕
cinephile
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 24 เม.ย. 20, 14:23

มีใครมีภาพกงดินของหลวงพระบางในสมัยร.๕บ้างครับ
น่าจะมีคนสะสมบ้างนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 เม.ย. 20, 14:29

กงดิน คืออะไรคะท่าน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 09:05

ใน พจนานุกรมภาษาอีสาน โดย ดร.ปรีชา พิณทอง ให้ความหมาย กงดิน ว่า เขตดิน  ภาษาอังกฤษว่า territory ดังตัวอย่างการใช้

เค็งเค็งเค้ากงดินดาแตก (กา) ฟังยินเสียงสะเทือนก้องกงดินดาแตก (สังข์) แม้นจักรทำคุณเกื้อกงดินดาเกิ่งก็ดายแล้ว (สังข์)

https://esan108.com/dict/view/กงดิน
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 10:50

กงดินที่ผมสงสัยก็เหมือนที่คุณเทาชมพูว่านั่นแหละครับ
ผมพบคำว่ากงดินจากประวัติการของจอมพลเจ้าพระยา
สุรศักดิ์มนตรีครับ
ผมคัดลอกมาให้พิจารณาครับ
"สั่งให้เก็บหลักฐานของบรรดาหัวเมืองต่าง ๆ เหล่านั้นทุก ๆ เมือง มีตราสําหรับเมืองหนึ่ง ๆ เรียกว่ากงดิน เหมือนดังเป็นสัญญาบัตรที่ได้ตั้งแต่งให้เป็นผู้ว่าราชการเมือง จารึกลงบนแผ่นใบลานนั้น เอาครั่งตีตราของเจ้านครหลวงพระบางไว้ทุก ๆ แผ่นดิน มีตราเป็นรูปต่าง ๆ และมีผ้าที่เรียกว่าผ้ากงดิน เขียนด้วยหมึกกล่าวถึงเขตแดนว่า เขตแขวงของ เมืองหนึ่ง ๆ ตั้งแต่เขาลูกนั้นวัดไปตามสันเขาตกห้วยนั้น ๆ รอบเขตของเมือง กับมีกฎหมายเป็นข้อบังคับอยู่ในผ้านั้นด้วย ผ้านั้นกว้างอยู่ใน ๒ ฟุตเศษ ยาวอยู่ใน ๕ ฟุต ประทับตรา ไว้กับผ้านั้น ๆ เมืองหนึ่ง ๆ มีผ้ากงดินและผ้าท้องตราอย่างนี้หลายฉบับ เพราะเปลี่ยนเจ้านครหลวงพระบางคนหนึ่ง ก็ต้องตั้งแต่งให้ท้องตราและกงดินเปลี่ยนกันเสมอไป ผ้าและกงกินเหล่านี้มีอายุนับได้ ๑๐๐ ปี แม่ทัพได้รวบรวมเกม มาไว้เป็นเมือง ๆ ใส่เป็นหีบ ๆ ละเมือง ส่วนผ้าและกงดินของฝ่ายญวนฝ่ายจีนก็เขียนเป็นแผนที่ คือเมืองก็เขียนเป็นรูปบ้านเรือน วัดวาอารามก็เขียนเป็นรูปวัด มีรูปแม่น้ําและป่า เขาระบายสีลงในผืนผ้านั้น ตั้งให้เจ้าเมืองซึ่งเป็นหัวพันของเมืองต่าง ๆ พร้อมกันกับเจ้านครหลวงพระบางที่เปลี่ยนเจ้าเมือง ซึ่งเรียกกันว่า ๒ ฝ่ายฟ้าหรือ ๓ ฝ่ายฟ้าบ้างนั้น แม่ทัพได้ให้ทําแผนที่และขีดเขตแดนในกงดินของหัวเมือง แขวงหัวพันห้าทั้งหกและแขวงสิบสองจุไทยไว้ เพื่อที่จะได้เก็บเอาไว้ชี้แจงแสดงหลักฐานของกงดิน ที่ฝ่ายเมืองนครหลวงพระบางเป็นเจ้าของ"
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 10:52

คำถามของผมก็คือมีใครสะสม "กงดิน" บ้างหรือเปล่าครับ
ผมอยากเห็นครับ
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 12:13

เป็นภาพกงดินของเมืองเดียนเบียนฟู เป็นของฝ่ายญวน
หรือฝ่ายจีนครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 12:51

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงกล่าวถึง "กงดิน" ใน สาส์นสมเด็จ ถึง สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ วันที่ ๕ ธันวาคม พ.ศ. ๒๔๘๒  

เมื่อสองสามวันมานี้ ไม่รู้ว่าด้วยเหตุอันใด หม่อมฉันนึกขึ้นถึงคำเคยได้ยินมาช้านานกว่า ๓๐ ปีแล้วคำ ๑ บางทีท่านก็จะทรงระลึกได้ เมื่อเรารับราชการอยู่ในกรมยุทธนาธิการด้วยกัน เจ้าพระยาสุรศักดิ์กลับลงมาจากเมืองหลวงพระบาง เอาของอย่างหนึ่งเรียกว่า “กงดิน” ของพวกท้าวขุนเมืองหัวพันห้าทั้ง ๖ มาส่งให้ที่กรมยุทธนาธิการ เป็นหีบไม้ย่อม ๆ ในนั้นมีผ้าเขียนแผนที่ผืน ๑ และดวงตราสำหรับประทับหนังสือหลายดวง ท่านบอกว่าเป็นตราตำแหน่งซึ่งพระเจ้าแผ่นดินญวนตั้งพวกท้าวขุนเหล่านั้น ก็นึกว่าเรียก “กงดิน” ตามภาษาญวน เพิ่งมาคิดได้ว่าที่จริงเป็นภาษาไทยแท้ และเอามาใช้เหมาะด้วย คำ “กง” นั้นก็คือคำเดียวกับ “กงจักร” และ กงรถ นั่นเอง “กงดิน” จึงหมายความตรงกันว่า “อาณาเขต” ซึ่งหมายในแผนที่นั้นว่ามีอำนาจปกครองไปถึงไหน ๆ น่าชมว่าเป็นความคิดดี
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 14:50

แล้วหีบไม้ที่สมเด็จนายกรมรับสั่งถึง ตอนนี้อยู่ที่ไหนครับ?
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:29

ลองส่งรูปกงดินอีกครั้ง ไม่รู้ว่าจะสำเณจหรือไม่
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:30

ส่งรูปไม่สำเร็จครับ ไม่รู้ว่าทำไม
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:42

ยิ้มเท่ห์

ลองย่อขนาดของภาพดูครับ
cinephile
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:47

ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:57

ผมเดาว่าภาพ "แผนที่โบราณเมืองแถง.jpg" ของท่าน
อาจยังมีขนาดของไฟล์ใหญ่กว่า 250 KB อยูู่ครับ (ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต: 250 KB)

จึงอาจเป็นเหตุที่ทำให้ส่งแนบไฟล์ภาพ มาที่ server เรือนไทยไม่ได้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 18:58

วิธีส่งภาพ

๑. บันทึกภาพไว้ในมือถือ หรือ PC
๒. กด "ตัวเลือกเพิ่มเติม"
๓. กด "แนบไฟล์"
๔. กด "เลือกไฟล์"
๕. กด "คลังภาพ"
๖. กดภาพที่ต้องการส่ง
๗. บรรยายภาพที่ส่ง
๘. กด "ส่งข้อความ"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 25 เม.ย. 20, 19:07

หรือ คัดลอก url ของภาพ ข้างล่างเป็นตัวอย่างของการโพสต์ภาพข้างบน  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์