เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1063 หาที่มาของนามสกุล เสวกพันธุ์
Minwaths
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 22 เม.ย. 20, 14:51

สวัสดีครับ ผู้รู้ทุกท่าน

ผมหาที่มาของนามสกุล เสวกพันธุ์ ซึ่งเป็นนามสกุลของผม เพราะอยากทราบบรรพบุรุษเป็นใคร แต่มีข้อมูลน้อยมากๆ ทราบเพียงแต่ว่าคุณปู่เป็นชาวสิงห์บุรี ซึ่งนามสกุลนี้ก็มีผู้ใช้กันอย่างพอสมควรในจังหวัดภาคกลาง เช่น สิงห์บุรี ราชบุรี เป็นต้น

ส่วนความหมายของนามสกุลตามพจนานุกรมที่เคยแปลส่งครูภาษาไทยสมัยเรียน ก็หมายถึง เชื้อสายของข้าราชสำนัก (เสวก = ข้าราชสำนัก + พันธุ์ = เชื้อสาย,วงศ์วาน แต่เท่าที่เห็น คนที่ใช้นามสกุล เสวกพันธุ์ จะเป็นข้าราชการตำรวจ เช่น คุณปู่ของผม ไม่ก็จะเป็นข้าราชการพลเรือน

ผมจึงอยากรู้ว่านามสกุลเสวกพันธุ์ นั้นมีที่มาอย่างไร มีเชื้อสายจีนหรือไม่ จะรู้ที่มาของตระกูลตัวเอง หากท่านใดมีข้อมูล กรุณาแบ่งปันให้หน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าไว้ ณ ที่นี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 เม.ย. 20, 18:20

เสียใจจริงๆค่ะ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับนามสกุลนี้เลย
ถ้าท่านผู้ใดทราบช่วยเข้ามาตอบด้วยนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์