เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1556 ขอสอบถามเรื่อง การเข้าไปอยู่ในวังของเจ้านายฝ่ายในครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 09 มี.ค. 20, 20:03

ผมอยากทราบว่าเจ้าฝ่ายในที่ชั้นพระราชนัดดาจำเป็นที่จะต้องไปอยู่ในพระบรมมหาราชวังตามตำหนักต่างๆทุกองค์หรือไม่ครับ แล้วมีไหมครับที่เจ้านายฝ่ายในไม่ได้เข้าไปอยู่ตามตำหนักต่างๆในพระบรมมหาราชวัง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 มี.ค. 20, 20:25

คำถามแรก
ไม่จำเป็นค่ะ
คำถามที่สอง
มีค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 มี.ค. 20, 21:01

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 มี.ค. 20, 09:54

ถ้าอยากถามรายละเอียด เจาะจงเป็นรายบุคคล ดีกว่าค่ะ   ถ้าถามกว้างๆแบบนี้ บางทีก็ตอบยากเหมือนกัน เพราะเดาจุดประสงค์ไม่ได้

คำถามนี้ขอให้นึกว่า เจ้านายสตรีชั้นหลานปู่ของพระเจ้าแผ่นดิน  คือผู้ที่มีพระยศเป็นหม่อมเจ้า หรือพระองค์เจ้า  รวมกันทุกรัชกาลตั้งแต่รัชกาลที่ 1 ถึงรัชกาลที่ 5  ย่อมจะเป็นจำนวนหลายร้อยองค์   
ถ้าทุกองค์ต้องเข้าไปอยู่ในพระบรมมหาราชวัง  เขตพระราชฐานชั้นในที่มีเจ้านายสตรีอื่นๆรวมทั้งพระเจ้าลูกเธอ  และเจ้าจอมมารดาของท่าน อยู่กันมากแล้ว  ก็คงจะไม่มีเนื้อที่พอรับได้ไหว 
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 มี.ค. 20, 19:26

งั้นเจาะถึงพระราชนัดดาในร.4 และ5 ครับ ว่าทุกองค์ไหมที่ต้องไปอยู่ตามตำหนักต่างๆในพระบรมมหาราชวังครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 มี.ค. 20, 13:40

ไม่ใช่ทุกองค์ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 มี.ค. 20, 10:05

ตั้งแต่รัชกาลที่ 1 จนถึง รัชกาลที่ 5  เจ้านายสตรีที่ต้องอยู่ในเขตพระราชฐานชั้นในคือเจ้านายชั้นพระเจ้าลูกเธอ   (ไม่รวมเจ้านายวังหน้าซึ่งมีเขตพระราชฐานของท่านในวังหน้า  แล้วในรัชกาลที่ 5  เมื่อสิ้นกรมพระราชวังบวรแล้วก็ทรงย้ายมาประทับในวังหลวง)
ส่วนชั้นหลาน คือหม่อมเจ้า  ก็อยู่ในวังที่ท่านประสูติ    เมื่อเจริญพระชันษาขึ้น   เป็นที่นิยมว่าทางพระบิดาจะส่งเข้าไปอยู่ในวังหลวง เพื่อเรียนรู้วิชาชั้นสูงสำหรับกุลสตรี  คล้ายๆกับเรียนมหาวิทยาลัยในสมัยนี้
แต่ก็มีบางองค์ที่ไม่ได้เข้าไป ด้วยเหตุผลหลายประการ เช่นพระอนามัยไม่สมบูรณ์   หรือทางเสด็จพ่อและหม่อมแม่อยากจะเอาท่านไว้ใกล้ชิดในวังของท่าน     ไม่มีกฎหมายบังคับว่าทุกองค์ต้องถูกส่งเข้าวังหลวง
ถ้าจะให้หารายพระนามว่าองค์ไหนเข้าไปอยู่ในวังหลวง องค์ไหนอยู่ในวังของท่านเอง  ก็หาไม่ไหวค่ะ 
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 เม.ย. 20, 08:39

ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์