เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 243 รู้สึกคุ้นๆน่ะครับ
ตรีเพชร
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 05 มี.ค. 20, 10:59

เรื่องมีอยู่ว่า มีศูนย์จัดแสดงแห่งหนึ่งที่ปักษ์ใต้ ได้นำภาพสีน้ำมันของบุคคลต่างๆ ( เป็นผู้ชายทั้งหมด ) มาจัดแสดง ซึ่งผมดูแล้ว เห็นว่าหน้าตาคนในรูป ( เจ้าของศูนย์อ้างว่า เป็นบรรพบุรุษของตนเองบ้าง หรือเป็นช่างหลวง ช่างชาวบ้าน ช่างต่อเรือ นานาสารพัดที่ได้ช่วยสมเด็จพระพุฒาจารย์ ( โต พรหมรังสี ) แกะพระสมเด็จ ) แลดูคล้ายคลึงกับพระบรมฉายาลักษณฺ์ของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวและพระบรมวงศานุวงศ์ทั้งวังหลวงและวังหน้าหลายพระองค์ และยังมีขุุนนางในตระกูลบุนนาค ตลอดจนขุนนางท่านอื่นๆที่มีบทบาทในช่วงรัชกาลที่ ๔ และ ๕ หลายท่าน จึงขอรบกวนผู้ทรงคุณวุฒิทุกท่านช่วยกันตรวจสอบด้วยครับ เพื่อช่วยปกป้องไม่ให้คนที่ไม่เคยเห็นหรือทราบข้อมูลได้รับข้อมูลที่ผิดพลาดน่ะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ด้วย

ขออนุญาตลงลิงค์วิดีโอเพื่อให้ทุกท่านได้ช่วยกันพิจารณานะครับ ขอบคุณครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 32123

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 มี.ค. 20, 12:30

ภาพเหล่านี้บางภาพเป็นพระบรมฉายาลักษณ์ และพระรูปเจ้านายในอดีต ที่เห็นกันได้ในอินเทอร์เน็ต     ผู้บรรยายก็ไม่ได้ปิดบังว่าเป็นบุคคลอื่น
  ส่วนภาพวาดนั้นดูยาก  เพราะอาจเหมือนหรือไม่เหมือนต้นแบบ และกล้องถ่ายก็เคลื่อนไหวตลอดเวลา ดูยากค่ะ

ขอโทษที่ไม่สามารถช่วยเหลือได้ค่ะ

ตรีเพชร
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 มี.ค. 20, 13:09

ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์