เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5328 แนะนำการประเมินค่ากวีนิพนธ์ เรื่องขอบฟ้าขลิบทองตอนดอกมะลิครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 25 ก.พ. 20, 12:58

สวนฉันสรรปลูกแต่มะลิ
ยามผลิดอกบานหวานชื่น
เพลินตาพาฝันวันคืน
ไม้อื่นไม่ปองต้องชม 
      ขาวสวยรวยกลิ่นไกลใกล้
ยากไร้ยังได้แซมผม
ไร้หนามหยามใจให้ระทม
นิยมชมไปไม่ลืม
เนื้อหา
   สะท้อนให้เห็นถึงความงามของดอกมะลิ และกลิ่นของมะลิที่มีความหอมและยังมีประโยชน์อีกมากมาย
รูปแบบคำประพันธ์
   กวีใช้กลอนสุภาพ ซึ่งมีรูปแบบถูกต้องตามฉันทลักษณ์ในการนำเสนอเนื้อหาเลือกใช้คำและรูปแบบได้เหมาะสมกับเนื้อหาทำให้เกิดความหมายลึกซึ้งกินใจ
ความงามด้านการประพันธ์
    กวีใช้ภาษาที่เข้าใจง่าย สื่อความหมายชัดเจนวางตำแหน่งคำในการใช้ภาษาได้งดงามอีกทั้งยังสื่อถึงธรรมชาติ บ่งบอกความงามของมะลิ ดังบทประพันธ์
    ขาวสวยรวยกลิ่นไกลใกล้
ยากไร้ยังได้แซมผม
ไร้หนามหยามใจให้ระทม
นิยมชมไปไม่ลืม
    นอกจากนี้กวียังใช้โวหารภาพพจน์ คือบรรยายโวหารที่แสดงถึงลักษณะต่างๆของดอกมะลิ และยังมีการใช้เสาวรจนี ซึ่งชมความงามของดอกมะลิ ดังบทประพันธ์
   ยามผลิดอกบานหวานชื่น
เพลินตาพาฝันวันคืน
ไม้อื่นไม่ปองต้องชม
คุณค่ากวีนิพนธ์
    กวีนำเสนอถึงความงามของดอกมะลิที่มีกลิ่นหอม และมีความสวยงามดูแล้วเพลินตาสบายใจ

ผู้รู้ช่วยแนะนำผมทีครับว่าผมควรเพิ่มตรงไหน ขอบคุณพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าอย่างสูงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.พ. 20, 15:52

ขออภัยค่ะ  ดิฉันไม่รับตรวจการบ้าน
แต่ถ้าใครอยากจะช่วย ก็เชิญค่ะ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.พ. 20, 06:50

ประเมินค่ากวีนิพนธ์ คือการทำอะไรหรือครับ  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.พ. 20, 09:27

ขอบฟ้าขลิบทอง: กวีนิพนธ์แห่งความรู้สึก นึก คิด โดย อภินันท์ สิริรัตนจิตต์  วารสารหาดใหญ่วิชาการ ๑๓ (๑) มกราคม - มิถุนายน ๒๕๕๘

http://www.hu.ac.th/ejournal/Document/y13/01/ขอบฟ้าขลิบทองกวีนิพนธ์.pdf

หน้า: [1]
  พิมพ์