เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4379 กาพย์
ืnato 2505@i-kool.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 27 ก.ย. 01, 20:16

ตอนนี้กำลังเรียนเรื่องกาพย์ห่อโครงเครื่องคาวหวานอยู่ค่ะ เลยมีความคิดว่าอยากจะลองแต่ดู แต่กลัวว่าจะใช้คำไม่ไพเราะ เรื่องเกี่ยวกับอาหารนี่น่าจะแต่อยากนะค่ะ ถ้าพี่ๆ(คิดว่าคงจะเป็นพี่หมดแล้วล่ะค่ะ)คนไหนมีเทคนิกในการแต่ก็บอกกันบ้างนะค่ะ
เด็กม.3
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 08:16

ไม่เห็นมีใครตอบเลย เป็นเดือนแล้ว
ผมเคยแต่ง นานมากแล้ว แล้วก็ไม่ได้เก่งอะไร
แต่จะลองทำตามดูก็ได้ คงไม่เสียหายอะไร
ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
1 ก็เขียนชื่ออาหารที่คุณต้องการบรรจุลงมาในคำประพันธ์ก่อน เรียงเป็นแถว
2 เขียนสรรพคุณอาหารที่คุณจะบรรยายเป็นคำพูดธรรมดา(ถ้าทำไม่ได้ก็แต่งเป็นกาพย์ไม่ได้แน่)
3 ตะล่อมคำสำผัสเข้าไปให้เป็นคำประพันธ์ที่คุณต้องการ
4 หาคำประพันธ์ที่เพราะ มาเป็นแบบอย่าง เช่นของเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศ หรือ ร.2
ขอยืมคำท่านเหล่านั้นมาใช้ได้ ไม่น่าเกลียดหรอก อย่าลอกมาใส่เป็นดุ้น ๆ ก็แล้วกัน
5 เอามาแปะให้ชาวเรือนไทยช่วยกันวิจารณ์
หวังว่าไม่สายเกินไปนะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์