เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 5300 เหตุการณ์กราดยิงกลางเมืองโคราช : ศึกษาเพื่อก้าวต่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 15 ก.พ. 20, 08:35

การเข้าถึงอาวุธสงครามทำได้ง่ายมาก   ไม่มีการสแกนบัตรหรือลายนิ้วมือเพื่อเปิดประตูเข้าออกสู่คลังอาวุธได้  ไม่มีกล้องวงจรปิดที่มีเจ้าหน้าที่คอยสังเกตการณ์ความผิดปกติต่างๆ

คลิปซึ่งเพิ่งเอาออกมาเผยแพร่ มีกล้องวงจรปิดแต่คงไม่ได้ออกแบบเพื่อให้เจ้าหน้าที่สังเกตการณ์ขณะเกิดเหตุ

ข้อสังเกต นอกจากความโหดของผู้ก่อเหตุแล้ว ประตูห้องเก็บอาวุธเป็นประตูไม้คงใส่แม่กุญแจไว้ ๓ ลูก แต่เข้าถึงได้ง่ายมาก
 ตกใจ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 15 ก.พ. 20, 08:43

ระบบที่ควรศึกษาและนำมาใช้ ห้องเก็บอาวุธของหน่วยงานทหารของอเมริกาเป็นประตูเหล็กและกุญแจรหัส

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 17 ก.พ. 20, 12:33

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 17 ก.พ. 20, 15:21

วันเสาร์ที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๓ ครบ ๑ สัปดาห์เหตุกราดยิงประชาชนที่ จังหวัดนครราชสีมา มีการจัดพิธีทำบุญเมือง ๓๖๔ ปี ตักบาตรพระ ๑๐,๐๐๐ รูป ถวายเป็นพระราชกุศลแด่สมเด็จพระนารายณ์มหาราชและอุทิศบุญให้แก่ท้าวสุรนารี รวมถึงผู้เสียชีวิตจากเหตุกราดยิง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 17 ก.พ. 20, 15:48

“อนันต์” ปรากฏตัวครั้งแรก เทอร์มินอล 21 โคราช พร้อมเยียวยาทุกฝ่าย

เจ้าของ ‘เทอร์มินอล 21 โคราช’ และรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงพาณิชย์ ปรากฏตัว พร้อมเยียวยาทุกฝ่าย-เปิดให้บริการตามปกติแล้ว ยกเว้นฟู้ดแลนด์

https://www.prachachat.net/prachachat-top-story/news-420915
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 17 ก.พ. 20, 21:38

ตามความเข้าใจผมนะครับ จังหวัดผมมีแต่ทหารทั้งจังหวัด สมัยวัยรุ่นพอจะคุ้นเคยเรื่องพวกนี้บ้างเหมือนกัน ปัจจุบันก็น่าจะเหมือนเดิมนะ

ประเทศไทยคลังอาวุธกับคลังกระสุนก็อยู่คนละที่กันครับ ปืนถูกออกแบบให้ใช้งานได้ทุกสภาพอากาศ แต่กระสุนต้องจัดเก็บอย่างดีเพื่อให้อายุการใช้งานยาวนานตามผู้ผลิตกำหนด การเข้าถึงถ้าเป็นคนนอกต้องผ่านหลายด่าน แต่ถ้าเป็นคนกันเองแบบนี้คุมยาก เพราะคลังอาวุธออกแบบให้สามารถแจกจ่ายได้อย่างรวดเร็ว ในกรณีเกิดเหตุจำเป็นต้องใช้กำลังหทาร ส่วนกระุสุนจะมีเจ้าหน้าที่รับผิดชอบไปเบิกมาแจกหน้างาน คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

ของอเมริกาเองตามหลักการก็ไม่แตกต่างจากเรา แต่การเข้าถึงอาจจะยากกว่ากันมาแต่ไหนแต่ไร แต่ก็เคยมีกรณีทหารขโมยรถหุ้มเกราะสายพานขับออกไปดื้อๆ คนในอีกแล้วเรื่องแบบนี้กันยาก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 ก.พ. 20, 08:14

เรื่องนี้ไม่อยากจะพูดซ้ำ คุณ superboy ก็คงไม่อยากพูดอะไรมากกว่านี้
ต่อไปนี้ก็คงจะมีมาตรการที่รอบคอบรัดกุมและเข้มงวดมากขึ้นละค่ะ    เพื่อไม่ให้มีเหตุซ้ำซ้อนเกิดขึ้นอีก
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 18 ก.พ. 20, 09:03

อ่านเรื่องอื่นบ้างนะครับ  ยิ้ม

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=195404288494339&id=110958803605555

เมื่อห้วงต้นสัปดาห์ก่อนประชาชนส่วนใหญ่ในประเทศยังคงไม่หายตื่นตระหนกกับเหตุการณ์กราดยิงที่รุนแรงที่สุดในประวัติศาสตร์บ้านเราที่ จ.นครราชสีมา ณ ห้างเทอร์มินอล 21 ซึ่งมีทั้งเหยื่อผู้บาดเจ็บและผู้เสียชีวิตเป็นจำนวนมาก ส่งผลกระทบอย่างรุนแรงต่อการดำเนินชีวิตหลังจากนั้นของประชาชนทั้งประเทศ พี่น้องชาวโคราช ตลอดจนผู้ประกอบการร้านค้าในห้างเทอร์มินอล 21

และหนึ่งในผู้ที่ได้รับผลกระทบนั้นคือ อธิพล ตีระสงกรานต์ BCC136 ทายาทเจ้าของกิจการซูเปอร์มาร์เก็ต 24 ชม.

ในห้วง 2-3 ปีที่ผ่านมา ในฐานะเพื่อนร่วมรุ่น อธิพลได้เคยเปรยกับผมอยู่หลายครั้งเรื่องสภาวะเศรษฐกิจตกต่ำที่ส่งผลกระทบต่อฟู้ดแลนด์สาขานี้ที่โคราช ซึ่งส่งผลกระทบทำให้ผลประกอบการไม่เป็นไปตามเป้าหมาย ไม่มีกำไร จึงได้แต่ต้องคอยประคับประคองไปเพื่อดูจังหวะตามสถานการณ์ และบางครั้งทำให้เขาต้องคิดถึงการปิดสาขานี้เพื่อลดภาระค่าใช้จ่ายด้วย

และเมื่อสัปดาห์ก่อน ช่วงเกิดปัญหาวิกฤตการณ์ขึ้นที่ห้างฯ ผมในฐานะทั้งเพื่อนและเลขาฯ ชมรมกีฬายิงปืนกรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย จึงได้โทรหาอธิพลตั้งแต่ช่วงค่ำของวันเกิดเหตุ เพื่อแนะนำข้อมูลและขั้นตอนการปฏิบัติของพลเรือนต่อสถานการณ์กราดยิงที่ถูกต้องให้กับลูกทีมเขาที่สาขานั้น เดชะบุญที่โชคยังเข้าข้าง ในช่วงดึกพนักงานส่วนใหญ่ของเขาก็สามารถหลบหลีกออกมาจากพท.ในร้านได้ ด้วยจนท.ทำการกดดันจนคนร้ายต้องถอยลึกเข้าไปจนถึงบริเวณก่อนถึงห้องเย็นในส่วนหลังสุดของร้าน

แต่พอเมื่อช่วงเช้าวันสิ้นสุดสถานการณ์ กลับปรากฎว่าเขาต้องสูญเสียผู้ใต้บังคับบัญชาไป 1 คน พร้อมกับเหยื่ออีกจำนวนหนึ่งในพท.ของร้านเขาซึ่งเสียหายรุนแรงจากการปะทะกันด้วยอาวุธสงครามระหว่างจนท.และคนร้าย ปัจจัยดังกล่าวทำเอาอธิพลถึงกับแทบถอดใจ พูดกับผมทางโทรศัพท์ว่า “คงถึงเวลาที่จะต้องปิดสาขาจริงๆ แล้วนะ สถานการณ์มันคงนำพามาถึงจุดนี้แล้ว ...... “

ผมอึ้งไปสักพัก แล้วก็ให้กำลังใจอธิพลไปว่า “ .... เราเข้าใจในสถานการณ์ที่ยากลำบากเข่นนี้ แต่ลองอีกมุมคิดหนึ่งดู เราขอแนะนำให้นายลุกขึ้นสู้นะ สู้เพื่อลูกน้อง  สู้เพื่อคนโคราช สู้ให้เหมือนคุณพ่อของเพื่อนที่ท่านได้ต่อสู้เรื่องการให้บริการ 24 ชม.มาตั้งแต่ 40-50 ปีก่อนโดยไม่เคยย่อท้อ สู้ให้เหมือนที่ทีมเซฟ 136 และทีมเซฟผปค.เราสู้เพื่อลูกหลานเมื่อปีกลาย ... หากเราคิดดีและทำดีด้วยความมุ่งมั่นโดยหวังประโยชน์ต่อลูกค้าและสาธารณะ เราเชื่อว่านายต้องทำได้ และจะทำสำเร็จอย่างแน่นอน”

เมื่อจบการสนทนานั้นทั้งทางไลน์และทางโทรศัพท์ อธิพลตัดสินสินใจทันทีแบบแทบจะไม่ต้องเสียเวลาคิด ว่าเขาจะสู้ต่อเพื่อทั้งลูกน้องและพี่น้องชาวโคราช สู้เพื่อจะเป็นสัญลักษณ์ในการไม่ยอมแพ้ต่อการก่ออาชญากรรมที่จะมาเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของผู้คนส่วนใหญ่ในประเทศนี้ และในเร็ววันนี้ พวกเราจะได้เห็นฟู้ดแลนด์ สาขาเทอร์มินอล 21 กลับมาเปิดให้บริการอีกครั้งครับ

สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณในความมุ่งมั่นของ อธิพล ตีระสงกรานต์ BCC136 และขอพระผู้เป็นเจ้าอวยพระพรต่อเขาและครอบครัวคริสเตียนของเขาให้ประสบความสำเร็จและบรรลุเป้าหมายเพื่อพี่น้องชาวโคราชในเร็ววันนี้ครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 18 ก.พ. 20, 15:01

ขอให้กำลังใจ ไม่เฉพาะแต่ผู้บริหารฟู้ดแลนด์เท่านั้น แต่รวมเจ้าของร้านค้าอื่นๆที่ได้รับความกระทบกระเทือนจากเรื่องนี้ค่ะ
ขอให้สู้ต่อไปค่ะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 14:11

ตามความเข้าใจผมนะครับ จังหวัดผมมีแต่ทหารทั้งจังหวัด สมัยวัยรุ่นพอจะคุ้นเคยเรื่องพวกนี้บ้างเหมือนกัน ปัจจุบันก็น่าจะเหมือนเดิมนะ

ประเทศไทยคลังอาวุธกับคลังกระสุนก็อยู่คนละที่กันครับ ปืนถูกออกแบบให้ใช้งานได้ทุกสภาพอากาศ แต่กระสุนต้องจัดเก็บอย่างดีเพื่อให้อายุการใช้งานยาวนานตามผู้ผลิตกำหนด การเข้าถึงถ้าเป็นคนนอกต้องผ่านหลายด่าน แต่ถ้าเป็นคนกันเองแบบนี้คุมยาก เพราะคลังอาวุธออกแบบให้สามารถแจกจ่ายได้อย่างรวดเร็ว ในกรณีเกิดเหตุจำเป็นต้องใช้กำลังหทาร ส่วนกระุสุนจะมีเจ้าหน้าที่รับผิดชอบไปเบิกมาแจกหน้างาน คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

ของอเมริกาเองตามหลักการก็ไม่แตกต่างจากเรา แต่การเข้าถึงอาจจะยากกว่ากันมาแต่ไหนแต่ไร แต่ก็เคยมีกรณีทหารขโมยรถหุ้มเกราะสายพานขับออกไปดื้อๆ คนในอีกแล้วเรื่องแบบนี้กันยาก

ที่อเมริกา​ ถึงจะมีทหารยิงกันเอง​ แต่ไม่เคยหลุดไปยิงพลเรือนนะครับ​ ส่วนมากจะซัดกันในค่ายเท่านั้น

ต่อให้หลุดออกไป​ ระดับการเผชิญเหตุในระดับมหานคร​ ก็ค่อนข้างตอบสนองต่อผู้ก่อเหตุได้รวดเร็ว​ ในบางมหานครที่มีหน่วยปฏิบัติการพิเศษ​ เช่น​ NYPD ของนิวยอร์ค​ หรือ​ LAPD​ หน่วยพิเศษเขามีอาวุธสงครามที่สามารถรับมือกับกรณีแบบนี้ได้ทันเวลาพอควรครับ

หมายเหตุ

๑.​ใน​ เว็บบอร์ดยอดนิยมแห่งหนึ่งก็มีกระทู้และรูปคล้าย​ ๆ​ กับที่ยกมาแบบนี้ครับ

๒.​ เห็นบางมาตระการ​ ที่ออกมาบอกให้ถอดลูกเลื่อนปืน​ ถ้าผมอ่านไม่ผิด

คิดแล้วก็จำได้ราง​ ๆ​ ว่า​ นี่มันเป็นมาตรการแบบเดียวกับหลังเหตุการณ์ในสมัยอยุธยาตอนปลายเลย​ ที่ต้องถอดนกปืนแยกออกจากตัวปืน​
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 16:13

สวัสดีค่ะ คุณ samun007 หายหน้าไปนานหลายปี  กลับมาเข้าสู่เหตุการณ์เกิดขึ้นสดๆร้อนๆทันเวลา
ดิฉันไม่รู้ว่าคุณ samun007 เป็นใคร แต่เดาจากคำตอบว่าคงอยู่ในอาชีพที่พูดอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้ไม่มากนัก

อ้างถึง
คิดแล้วก็จำได้ราง​ ๆ​ ว่า​ นี่มันเป็นมาตรการแบบเดียวกับหลังเหตุการณ์ในสมัยอยุธยาตอนปลายเลย​ ที่ต้องถอดนกปืนแยกออกจากตัวปืน​
ไม่เคยรู้เรื่องนี้   เป็นส่วนหนึ่งของการห้ามยิงปืนใหญ่หรือเปล่าคะ
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 18:54

การถอดนกปืนออกจากปืนมีทุกแห่งบนโลกแหละครับ มีมานานแล้วตั้งแต่โลกนี้มีปืนกระบอกแรก เพราะปืนถ้าไม่มีนกหรือกระสุนก็เป็นแค่แท่งเหล็ก ทำอะไรไม่ได้นอกจากปาใส่หัวกันให้แตกไปข้าง

ทหารอเมริกาจะไม่ออกมานอกกรมกองเด็ดขาด ใช้ตำรวจจัดการทั้งหมดเหมือนๆ ประเทศไทยนี่แหละ เขาไม่มีกรณีปล้นอาวุธค่ายทหารเพราะเขามีปืนขายกันเกลื่อนเลยครับ กึ่งออโต้เอาไปแปลงเป็นออโต้ง่ายมาก เคยมีกรณีขนปืนขึ้นไปไล่ยิงคนจากบนตึกด้วยนี่ครับ เทศกาลอะไรสักอย่างนี่แหละ ตายเยอะเหมือนกันผมอ่านจากในเรือนไทยอีกกระทู้ แต่จำรายละเอียดไม่ได้ แฮร่!!

ส่วนตัวคิดว่าถอดก็ได้ไม่ถอดก็ดี คือถ้าไม่ทำอะไรเลยก็โดนด่า ถึงทำก็โดนด่าเพราะฉะนั้นอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะ ใครว่าวัวหายล้อมคอกผมไม่ว่านะครับ อนาคตจะเป็นตัวบอกเองว่าดีหรือไม่ดี

ไทยก็ไม่เคยมีคนขโมยรถหุ้มเกราะสายพานออกมาขับนี่ครับ หมายความว่าทหารไทยคุณภาพสูงกว่าทหารอเมเริกาใช่ไหม??? (ก็ไม่ใช่อีก) ตำรวจและทหารอเมริกาเองก็เคยทำงานพลาดเยอะแยะ เคสนี้รถตำรวจวิ่งตามเป็นพรวนอย่างเดียว ไม่เห็นมีหน่วยตอบโต้เร็วปีนขึ้นไปจัดการภายในห้านาทีเลย ปล่อยให้วิ่งไปเรื่อยๆ เป็นอันตรายบนท้องถนน

ส่วนเคสของไทยผมว่าตำรวจก็ทำเต็มที่แล้ว แต่เจอของหนักเข้าไปเลยเอาไม่อยู่ หลุดไปที่ศูนย์การค้าอย่างที่เห็นนั้นแหละ ตำรวจไทยผมไม่เคยข้องเกี่ยวด้วยนะครับ แต่เขาจะมีกองกำลังติดอาวุธสงครามทุกจังหวัดแบบอเมริกาก็ได้ สมัยก่อนตำรวจไทยยังมีรถถังเลย (พูดเหมือนไม่รู้จักตำรวจไทยเสียแล้ว)  บุกมาถล่มทหารเรือแล้วโดนยิงสวนแตกกระเจิง ปัญหาก็คือจะได้รับการอนุมัติหรือเปล่าเท่านั้นเอง ใช่ไหม???
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 19:35

ผมพูดถึงกรณีศึกษาบ้างดีกว่า ไม่อยากตำหนิใครหรอกโดยเฉพาะทหาร เพราะบล็อกส่วนตัวผมบ่นแล้วบ่นอีกมาหลายปีแล้ว

ในกรณีที่เรามีตำรวจติดอาวุธสงครามพร้อมอุปกรณ์ตรวจจับทุกจังหวัด มันจะเป็นดาบสองคมอย่างชัดเจน ถ้าตำรวจหรือใครก็ตามเข้ามาอย่างรวดเร็วโดยไม่มีแผนหรือกำลังหนุน (ต้องมาเร็วๆ ตามชื่อไงคนอื่นยังไม่ทัน) แล้วจัดการคนร้ายสำเร็จ เขาคนนั้นก็แค่รอดตัวไปเท่านั้นเอง แต่ถ้าเหตุการณ์พลิกผันตำรวจพลาดท่าให้แก่คนร้ายมีปืนพกต๊อกต๋อย จะกลายเป็นว่าตำรวจมอบอาวุธสงครามให้คนร้าย และสถานการณ์จะเลวร้ายหนักกว่าเดิม นอกเสียจากเราจะชนะการดวลปืนทุกครั้งซึ่งไม่มีทางเป็นไปได้เลย

นอกจากนี้ตำรวจหน่วยนี้จะมีภัยเงียบมาเยือนถึงบ้านพัก อาจโดนคนร้ายตามสะกดรอยเพื่อชิงปืนเหมือนสามจังหวัดภาคใต้ ถ้าปืนเบิกง่ายก็โดนแย่งชิงได้ง่าย ถ้าปืนเบิกยากก็ตอบโต้คนร้ายได้ช้า เห็นไหมครับว่ามันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ปืนมันไม่เลือกนายยิงโดนใครก็ตายลูกเดียว เพราะฉะนั้นไม่ง่ายเลยในการจัดการ ผู้มีส่วนเกี่ยวข้องจะต้องพิจารณาให้รอบคอบเสียก่อน

อย่างปัจจุบันเขามีหน่วยเฉพาะกิจเดินทางมาจัดการ อาจล่าช้าไปบ้างก็จริงโดยเฉพาะพื้นที่ต่างจังหวัด แต่ถ้าพูดถึงเรื่องอันตรายจากการโดนชิงปืนก็จะมีน้อยลง ต้องพิจารณาตามความเหมาะสม ว่าประเทศเรารุนแรงขนาดต้องมีหน่วยที่ว่าทุกจังหวัดหรือไม่ ซึ่งโดยส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่จำเป็น แค่ทหารจัดการเรื่องตัวเองให้เรียบร้อยก็พอแล้ว อนาคตค่อยว่ากันอีกที
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 19 ก.พ. 20, 20:39

ทีนี้ผมจะย้อนกลับมาที่หน่วย LAPD ที่คุณ samun007 ภาคภูมิใจบ้างนะครับ หน่วยงานนี้มีกรณีปืนหายจำนวนมาก ทั้งปืนกล MP-5 รวมทั้งปืนเล็กยาว AR-15 ในเคสอื่นไม่ใช่ในข่าวนี้  ใช่ครับ...นี่คือหน่วยสวาทสำหรับโต้ตอบคนร้ายอย่างรวดเร็ว

https://woldcnews.com/947232/21-machine-guns-stolen-from-lapd-swat-team/

LOS ANGELES-21 MP-5 submachine guns and  12 .45 caliber handguns were stolen from a building used to store equipment for the LAPD SWAT Team.

Police are not sure if the theft was an inside job and are currently investigating the matter.

Investigators Claim LAPD Cover Up In Notorious B.I.G. Murder

Dozens Of L.A. Anti-Gang Officers Quit Over Anti-Corruption Laws

The Los Angeles Times reports

เห็นไหมครับ ไม่ใช่แค่ตั้งหน่วยติดอาวุธสงครามขึ้นมาแล้วก็จบ
 ไม่ง่ายเลยเรื่องการบริการอาวุธสงคราม ทำดีแค่เสมอตัว...ทำพลาดคือตราบาปตลอดชีวิต

เพราะฉะนั้น...ถ้าจำเป็นจะต้องถอดนกปืนก็คือถอดนกปืน ไม่สำคัญเลยว่าวิธีการนี้เก่ามากี่ร้อยปีแล้ว เพราะปืนมันก็มีส่วนประกอบเหมือนๆ เดิมนั่นแหละ นอกจากจะไม่มีนกปืนให้ถอดค่อยหาวิธีใหม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 20 ก.พ. 20, 09:35

ข้างล่างนี้คือมุมมองของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล   เรื่องเหตุจูงใจในกรณีกราดยิงโคราช
ไม่รับรองว่าความคิดของคุณสนธิถูกต้องทั้งหมด    แต่ทำลิ้งค์ให้เข้าไปอ่านเพื่อจะได้เห็นอีกแง่มุมหนึ่งของเรื่องนี้ค่ะ

https://mgronline.com/politics/detail/9630000015027
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์