เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1138 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องนางในวรรณคดีของลาว พม่า กัมพูชาค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 04 ก.พ. 20, 18:13

เนื่องจากดิฉันได้ไปอ่านหนังสือเรื่องนางในวรรณดีของไทยมาเลยทำให้นึกสงสัยขึ้นมาว่าประเทศเพื่อนบ้านของไทยลาว พม่า กัมพูชา (ขอตัดมาเลเซียออกนะคะเพราะเหมือนวัฒนธรรมจะคนละอย่างกับไทยเลย) จะมีรูปร่าง หน้าตาอย่างไร จะมีการบรรยาย เปรียบเทียบความงามกับสิ่งนั้น นี้เหมือนกับไทยไหม เลยอยากจะมาขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ในนี้หน่อยค่ะว่า

1 นางในวรรณดีของลาว พม่า กัมพูชา ส่วนใหญ่จะมีรูปร่างหน้าตาแบบไหนคะ

2 นางในวรรณดีของลาว พม่า กัมพูชา ส่วนใหญ่จะมีรูปร่างหน้าตาที่เหมือนกับไทยตรงไหนบ้างไหมคะ เช่นว่าเป็นจุดที่หลายชาติมองว่าผู้หญิงที่มีรูปร่างหน้าตาแบบนี้จะจัดว่างาม

3 นางในวรรณดีของลาว พม่า กัมพูชา มีจุดไหนบ้างไหมคะที่ของไทยและของชาตินั้นๆชอบต่างกัน เช่นว่าเรามองว่าแบบนี้งามแต่เขามองว่าแบบนี้ไม่งาม

4 การเปรียบเทียบความงามของนางในวรรณดีของลาว พม่า กัมพูชา มีอะไรบ้างคะที่เขาชอบแบบนี้เหมือนกันแล้วพรรณาความงาม  เปรียบเทียบความงามกับสิ่งนั้น นี้ออกมาคล้ายไทย

5 การเปรียบเทียบความงามของนางในวรรณดีของลาว พม่า กัมพูชา มีอะไรบ้างคะที่เขาชอบแบบนี้เหมือนกัน แต่พรรณาความงาม  เปรียบเทียบความงามกับสิ่งนั้น นี้ออกมาคนละอย่างกับไทย

ถ้าถามเยอะไปต้องขออภัยด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.พ. 20, 20:51

ไม่เคยเรียนวรรณคดีลาวเลยตอบไม่ได้ค่ะ   
เชิญท่านอื่นๆนะคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.พ. 20, 20:59

ภาพลักษณ์ความงามของผู้หญิงลาวในวรรณคดีนิยาย มีลักษณะเป็นความงามในอุดมคติ ที่ผู้หญิงงามต้องมีผิวพรรณท่ีขาวผุดผ่อง ดังเปรียบเทียบว่า “ผุดผ่องดังทองคํา” มีผมดํา คอกลม คิ้วโก่ง แขนเรียว เอวบาง ส่วนภาพลักษณ์ความงามของผู้หญิงลาวตามโฉลกน้ัน เป็นความงามมีลักษณะผูกโยงกับนิสัยและความเป็นผู้ดี แต่สําหรับภาพลักษณ์ความงามของผู้หญิงลาวตามฮีตคลองกลับมีลักษณะมุ่งเน้นความงามภายในจิตใจ ที่ควรยึดถือปฏิบัติ สําหรับการครองตนและการครองเรือน

จากบทความเรื่อง ภาพลักษณ์ความงามของผู้หญิงลาวในวรรณคดีลาว  Beauty Image of Laos Women in The Literature of Laos โดย วิสิฏฐ์ คิดคําส่วน คณะศิลปศาสตร์และวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยนครพนม วารสารมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ ปีที่ ๙ ฉบับที่ ๑ มกราคม – มิถุนายน ๒๕๖๑

http://www.ubu.ac.th/web/files_up/08f2018041013312886.pdf
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.พ. 20, 15:25

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ ดิฉันจะไปหาอ่านดู
หน้า: [1]
  พิมพ์