เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1858 สอบถามชื่อเจ้ากรมของสมเด็จพระบรมฯเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ
Tivakara
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 06 ธ.ค. 19, 01:02

ตามธรรมดาเจ้านายพระองค์ใดรับกรมแล้วย่อมสามารถตั้งข้าในพระองค์เป็นเจ้ากรม ปลัดกรม สมุห์บัญชี ตามลำดับกรม ซึ่งชื่อและยศขุนนางก็จะขึ้นกับเจ้านายพระองค์นั้น แต่สงสัยในกรมของสมเด็จพระบรมพระองค์นั้นว่าได้ทันมีกรมหรือไม่ครับ แล้วชื่อว่าอย่างไร(สันนิษฐานว่าน่าจะชั้นพระเหมือนอย่างพระเทพทวารวดี ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเมื่อยังเป็นพระบรม)
อนึ่งอยากทราบชื่อเจ้ากรมของพระมเหสีเทวีในรัชกาลที่5 ทราบเลาๆว่าของสมเด็จพระพันวัสสาชื่อ พระบรมนารินทร์
(ปรากฎในลายพระหัตถ์สมเด็จกรมพระยาดำรงว่าเป็นพระยา ของสมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรีเป็นชั้นพระ ไม่ทราบนามว่าอะไร)
ขอขอบคุณทุกท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ธ.ค. 19, 08:30

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ   
รอท่านอื่นนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์