เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6184 Thanksgiving Day วันขอบคุณพระเจ้า
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 พ.ย. 19, 22:07

วันขอบคุณพระเจ้า หรือ Thanksgiving Day ในอเมริกา กำลังมาถึงในวันพรุ่งนี้

ภัตตาคาร Old Homestead Steakhouse ในนครนิวยอร์ก ได้นำเสนอเมนูอาหารวันขอบคุณพระเจ้า ราคาชุดละ ๑๘๑,๐๐๐ ดอลลาร์ หรือราว ๕.๕ ล้านบาท ในสัปดาห์นี้  ถือว่าเป็นเมนูวันขอบคุณพระเจ้าที่มีราคาแพงที่สุดในโลก ตามรายงานของ American Farm Bureau Federation ซึ่งแพงกว่าเมนูดินเนอร์วันขอบคุณพระเจ้าตามภัตตาคารทั่วไปถึง ๓,๗๐๐ เท่า เมื่อปีที่แล้ว ร้านสเต็กร้านเดียวกันนี้ทำสถิติขายเมนูอาหารวันขอบคุณพระเจ้าราคา ๑๕๐,๐๐๐ ดอลลาร์ ได้ถึง ๓ ชุด

เมนูอาหารวันขอบคุณพระเจ้าชุดนี้ประกอบด้วยอาหารหลายรายการที่คัดสรรเครื่องปรุงราคาแพงที่สุดจากทั่วโลก และที่ขาดไม่ได้คือไก่งวงสองตัวที่เลี้ยงแบบปล่อยอิสระ โรยด้วยผงทองคำและประดับด้วยทองคำแผ่น ไวน์และแชมเปญราคาแพง นอกจากนี้ยังรวมถึงแพคเกจล่องเรือยอร์ชหรู ๗  วัน ๗ คืน ราคา ๕๐,๐๐๐ ดอลลาร์

ทางร้านบอกว่าเมนูราคา ๑๘๑,๐๐๐ ดอลลาร์นี้ สามารถรับประทานได้ทั้งหมด ๑๒ คน คือยกครอบครัวกันมาได้เลย โดยตอนนี้สามารถขายไปได้แล้ว ๑ ชุด จากทั้งหมดที่จำกัดไว้ ๓ ชุด โดยผู้ซื้อคือลูกค้าที่เคยซื้อชุดอาหารนี้ในเทศกาลขอบคุณพระเจ้าเมื่อปีที่แล้ว แต่มิได้เปิดเผยชื่อของเศรษฐีผู้นี้แต่อย่างใด

https://www.voathai.com/a/world-most-expensive-thanksgiving-dish/5182198.html

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 08:32

พายฟักทองน่ากินมากกกก.... มันบดร้อนๆ ก็ดีนะ

ไก่งวงอร่อยมากเหรอครับอาจารย์ ผมไม่ค่อยชอบกินสัตว์ปีกเท่าไรก็เลยไม่รู้เรื่อง เห็นยกมาเสิร์ฟตัวใหญ่มากในภาพยนตร์แล้วกลัว
เคยกินไก่งวงที่อเมริกา เนื้อหยาบ เลยพบว่าอร่อยสู่ไก่อบของเราไม่ได้ค่ะ    ต่อมาได้กินไก่งวงในเมืองไทย   พบว่าอร่อยมากค่ะ
เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะคนอเมริกันอบไก่งวงไม่ถูกปากคนไทย  หรือว่าไก่งวงในบ้านเรามีเนื้ออร่อยกว่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 13:12

อ้างถึง
ไก่งวงสองตัวที่เลี้ยงแบบปล่อยอิสระ โรยด้วยผงทองคำและประดับด้วยทองคำแผ่น
1   ถ้าเป็นไก่ บ้านเราเรียกว่าไก่บ้าน
2  ทองคำแผ่น = ปิดทองคำเปลว
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 15:25

ไก่งวงบ้านปิดทองคำเปลว  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก https://robbreport.com/food-drink/dining/old-homestead-steakhouse-most-expensive-thanksgiving-2883746/

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 16:10

เอาไว้กินพร้อมเนื้อไก่  หรือเอาไว้ลอกออกแบบฟอยล์ คะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 16:23

เห็นไก่งวงปิดทองแล้ว ขอแลกกับจานนี้ดีกว่าค่ะ
ภาพนี้ผู้บรรยายไม่ได้บอกชัดเจนว่าเป็นตัวอะไร แต่ตั้งหัวข้อว่า waterfowl  อาจจะเป็นเป็ดหรือห่านก็ได้
ในยุคที่ต้องล่าสัตว์ปีกเพื่อเอามาขึ้นโต๊ะอาหารกัน   ไม่ได้เอามาจากฟาร์มเลี้ยงเหมือนปัจจุบัน     พิราบหรือหงส์ก็อาจจะถูกนำขึ้นโต๊ะฉลองวันขอบคุณพระเจ้าได้ไม่แปลก

ตัวนี้ก็น่ากินนะคะ  เดาว่าเป็นห่าน  ไม่ทราบคุณเพ็ญชมพูดูออกไหม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 16:27

อาหารทะเลก็มีสิทธิ์ขึ้นโต๊ะขอบคุณพระเจ้าเช่นกัน   สืบทอดจากประวัติเดิมว่า วันขอบคุณพระเจ้าครั้งแรกเกิดในรัฐแมสสาชูเส็ตต์ซึ่งอยู่ติดทะเล
เพราะฉะนั้นพิลกริมยุคแรกก็จับปลาขึ้นโต๊ะในเทศกาลได้

เมื่อความเป็นอยู่ของคนในศตวรรษที่ 21 กินดีอยู่ดีกันมากขึ้น  อาหารทะเลหาไม่ยาก  จึงขอบคุณพระเจ้าอย่างในภาพนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 16:30

ผลไม้ปาในท้องถิ่นมีมาก เมื่อพิลกริมมาตั้งถิ่นฐานทางรัฐตะวันออกของอเมริกา    ลูกนัทชนิดต่างๆมีให้เก็บมากมาย ไม่ต้องปลูก
ลูกนัทเผาหรือย่างไฟจึงเป็นของกินเล่นที่รู้จักกันแพร่หลาย  รวมทั้งในเทศกาลต่างๆทั้งขอบคุณพระเจ้าและคริสต์มาส

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 พ.ย. 19, 19:32

สำหรับคนที่ชอบอาหารสุขภาพ    อาหารขอบคุณพระเจ้าประเภทผัก  ก็มีตัวอย่างเช่นจานนี้ละค่ะ
ประกอบด้วยแครอท หัวผักกาดแดง  มันเทศ  ผักชีล้อม และหัวหอม  อบในเตาอบแล้วเคล้าเข้าด้วยกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 08:27

ยิ้มเท่ห์

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 09:40

อิ่มแล้ว นอนพักเก็บแรงไว้ไปดูขบวนพาเหรดของห้าง Macy's NY & shop! shop! shop!
Black Friday sales

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 10:02

เคยประสบกับ Black Friday Sales มาแล้วค่ะ 
ศูนย์การค้าเปิดรอบค่ำไปจนดึก เป็นวันที่ข้าวของลดราคาให้ช็อปกระหน่ำ
คนไปยืนออกันหน้าร้าน แน่นขนัด แถวยาวเหยียด   พอร้านเปิดก็พุ่งพรวดกันเข้าไปราวกับม็อบจะเข้าทลายร้าน แต่ความจริงคือถลาเข้าไปหาสินค้าที่ลดราคามากเกินกว่าจะซื้อหาได้ในยามปกติ
ใครยืนเก้ๆกังๆ ถูกชนกระเด็นไม่รู้ด้วย
ส่วนใหญ่พ่อแม่จะวิ่งไปซื้อของเล่นสำหรับของขวัญคริสต์มาสให้ลูก    เด็กอเมริกันส่วนใหญ่ได้ของขวัญปีละครั้งในวันคริสต์มาส    (ส่วนเด็กไทยได้ตลอดปี)

ร้านแบรนด์อย่าง coach  คนเข้าคิวกันยาวเหยียดกลางหิมะในยามค่ำคืน    นึกเอาเองแล้วกันค่ะว่าหนาวยะเยือกแค่ไหน ยืนกลางลมหนาวและหิมะนานนับชั่วโมง ในอุณหภูมิต่ำกว่า 0 องศา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 10:11

อธิบายเพิ่มเติม
Black Friday  คือวันศุกร์รุ่งขึ้นจากวัน Thanksgiving คงจำได้ว่าวันขอบคุณพระเจ้านับเอาวันพฤหัสบดีสัปดาห์ที่ 4 ของเดือนพฤศจิกายนเป็นหลัก  เพราะฉะนั้นวันถัดจากนั้นก็ต้องเป็นวันศุกร์
วันนี้คือวันช็อปกระหน่ำของอเมริกา    ร้านรวงเปิดจนสองยามเพื่อให้จับจ่ายซื้อของ ลดราคากระหน่ำทั้งร้านค่ะ
เป็นวันที่การจราจรติดขัดสาหัสทั่วทุกรัฐในอเมริกา     เพราะคนอเมริกันนิยมใช้รถส่วนตัว   รถไฟฟ้าใต้ดินหรือบนดินมีเฉพาะในเมืองใหญ่ไม่กี่เมือง
จึงมีการขนานนามวันที่ผู้คนและรถราหลั่งไหลกันมาเต็มถนนในเมือง     เกิดการติดขัดกันยาวเหยียด  จนได้รับการขนานนามว่า เป็น "วันศุกร์มืด"
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 11:16

Black Friday Sales ได้ระบาดออกจากอเมริกาไปยังประเทศอื่นๆ
ภาพนี้เป็นที่บราซิล

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 พ.ย. 19, 11:24

ปากีสถานก็ไม่น้อยหน้าใคร  เป็นเหตุการณ์ ปี 2017  ค่ะ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์