เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2294 ขอสอบถามความเห็นหน่อยครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 08 พ.ย. 19, 19:01

ผมเกิดความคิดที่จะเขียนหนังสือรวบรวม เกี่ยวกับเรื่องราวบรรพบุรุษของตนเอง ผมเลยลองเขียนคำนำ อยากทราบว่าพอได้ไหมครับ แลบนี้
เมื่อผู้เขียนเป็นเด็กได้ฟังเรื่องราวจสกคุณตาบ้าง คุณยายบ้าง จากนั้นก็ไม่ได้สนใจอีกเพราะเห็นว่าเป็นเรื่องน่าเบื่อ จนกระทั่งได้มีโอกาสพูดคุยกับญาติผู้ใหญ่หลายๆท่าน ได้ฟังเรื่องราวต่างๆของบรรพบุรุษจึงเป็นจุดประกายให้ผู้เขียนเกิดความสนใจที่สืบหาเรื่องราวต่างๆที่เกี่ยวกับบรรพบุรุษ และวงศ์สกุลที่เกี่ยวข้องกับตัวผู้เขียน
          เรื่องรางชีวิตของบรรพบุรุษ เป็นเรื่องราวที่ล้ำค่าและลูกหลานควรให้ความสนใจเพราะถ้าหากไม่มีท่านสักคนนึงก็คงไม่มีพวกเราในทุกวันนี้ อีกทั้งยังทำให้ลูกหลานในภายภาคได้รู้ความเป็นมาของตนเอง
           สุดท้ายนี้ขอขอบคุณญาติผู้ใหญ่หลายๆท่านที่ได้ให้ความร่วมมือด้านการให้ข้อมูลต่างๆที่เกี่ยวกับบรรพบุรุษ จึงเกิดหนังสือ เทือกเถาเหล่ากอขึ้น ซึ่งเป็นหนังสือที่รวบรวมเรื่องราวของบรรพบุรุษและวงศ์สกุลที่เกี่ยวข้องกับผู้เขียน

แล้วถ้าผมเขียนชื่อหนังสือว่า เทือกเถอเหล่ากอนี่เหมาะไหมครับทผมขอ ความเห็นหน่อยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ย. 19, 20:42

ก็ตรงตามเนื้อเรื่องดีนี่คะ
ต้องระวังอีกอย่าง พิมพ์และสะกดตัวให้ถูกต้องด้วยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์