เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1686 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการทำบายศรีของคนไทยภาคกลางค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 22 ต.ค. 19, 09:06

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการทำบายศรีของคนไทยภาคกลางค่ะ

1 ในสมัยสุโขทัย-อยุธยาชาวบ้านทั่วไปที่เป็นคนไทยภาคกลางที่ไม่ใช่คนชั้นสูงนิยมทำบายศรีในงานต่างๆมากแค่ไหนคะ

2 ชนชั้นสูงที่เป็นคนไทยภาคกลางในสมัยสุโขทัย-อยุธยามีการทำบายศรีในงานพิธีแตกต่างจากของชาวบ้านทั่วไปบ้างไหมคะ

3 ขั้นตอนการทำบายศรี พิธีที่มีทำบายศรี ในสมัยสุโขทัย-อยุธยาของชาวบ้านทั่วไปที่เป็นคนไทยภาคกลางเหมือนกับของภาคเหนือ ภาคอีสานเลยไหมคะ ดิฉันเขาใจว่าในสมัยก่อนขั้นตอนการทำบายศรี พิธีที่มีทำบายศรีไม่น่าจะต่างกันมากหรือเปล่าคะ

4 ขั้นตอนการทำบายศรี พิธีที่มีทำบายศรี ในสมัยสุโขทัย-อยุธยาของชาวบ้านทั่วไปที่เป็นคนไทยภาคกลางแตกต่างจากสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น-ตอนกลางบ้างไหมคะ มีการเพิ่ม ลดอะไรลงไหม

5 ในช่วงสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น-ตอนกลางชาวบ้านทั่วไปที่เป็นคนไทยภาคกลางยังนิยมทำบายศรีประกอบพิธีต่างๆอยู่ไหมคะ การทำบายศรีเริ่มเสื่อมความนิยมทำในยุคนั้นหรือยัง

6 ปัจุุบันชาวบ้านทั่วไปที่เป็นคนไทยภาคกลางยังนิยมทำบายศรีประกอบพิธีอยู่ไหมคะ หรือไม่ค่อยนิยมแล้ว
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ต.ค. 19, 17:12

ในงานโกนจุกระดับชาวบ้าน ก็จะตระเตรียมตกแต่งทำบายศรีสำหรับใช้ในงานโกนจุกด้วยครับ  

และในรำพันพิลาป ของสุนทรภู่ ท่านว่ากลอนไว้ว่า

"เหมือนบายศรีมีงานท่านถนอม

เจิมแป้งหอมน้ำมันจันทน์ให้หรรษา

พอเสร็จงานท่านเอาลงทิ้งคงคา

ต้องลอยไปลอยมาเหมือนใบตอง"
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ต.ค. 19, 18:31

บายศรีความเชื่อที่เปลี่ยนแปลงไป

โดย สมศักดิ์ ศิริขันธ์ และ สรชา ผูกพันธ์ สาขาวิชาคหกรรมศาสตร์ คณะครุศาสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏสกลนคร วารสารบัณฑิตศึกษาปีที่ ๑๔ ฉบับท่ี ๖๕ เมษายน–มิถุนายน ๒๕๖๐

https://www.tci-thaijo.org/index.php/SNGSJ/article/download/95757/74779/
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 ต.ค. 19, 12:41

ขอบคุณมากค่ะ ดิฉันจะไปอ่านดู
หน้า: [1]
  พิมพ์