เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 6949 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องผ้าทอกับผ้าลายอย่างของไทยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 28 ก.ย. 19, 20:25

ส่วนผ้าส่าน เป็นผ้าอิมพอร์ต   คือผ้าทอด้วยขนอูฐปนไหม หรือทอด้วยขนแกะ หรือขนสัตว์อื่นๆ ปนกับไหม  มีชื่ออีกชื่อว่าผ้ากำมะหลิด
คำนี้มาจากภาษาอังกฤษว่า  camlet  หรือ camelot  หรือ camblet ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 ก.ย. 19, 09:19

ไปตรวจสอบเรื่องผ้าที่บรรยายไว้ในขุนช้างขุนแผนตอนเปรตนางวันทองห้ามทัพ   พบว่านางจำแลงแต่งตัวหรูหรามาก
นุ่งผ้ายกตานี สองสี  คือม่วงเหลือบทอง ทอเป็นลายก้านแย่งโคมเพชรเจ็ดเหลี่ยม มีกรวยเชิงด้วย   ส่วนผ้าห่มสองชั้นเป็นสีแสดกับทับทิมตัดกับสีผ้านุ่ง  ตามความนิยมสมัยก่อนที่ต้องใส่สีตัดกัน

แสดงว่าผ้ายกตานีเป็นผ้าแสดงฐานะของคนในสมัยนั้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 30 ก.ย. 19, 09:22

กรวยเชิง

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 30 ก.ย. 19, 15:14

อ่านกลอนแล้วสงสงสัยค่ะขอเรียนถามเพิ่มนะคะว่าคหบดีในสมัยอยุธยานี่มีชนชั้นเป็นไพร่ในสมัยนั้นถูกไหมคะหรือส่วนใหญ่จะเป็นชนชั้นขุนนาง อีกอย่างคนรวยในสมัยอยุธยาที่เป็นคหบดีได้แต่งตัวหรูหราขนาดนั้นแล้วไม่ใช่ชนชั้นขุนนางมีเยอะไหม ชนชั้นไพร่จะแต่งตัวหรู มีผ้าไหมทองกันไหม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 30 ก.ย. 19, 16:19

คุณดาวกระจ่างถามแต่ละเรื่องกว้างมาก แสดงว่าสนใจความรู้อย่างกว้างขวาง 
ดิฉันขอแนะนำให้ค้นทางกูเกิ้ล จะได้คำตอบเร็วกว่ามาถามในเรือนไทยค่ะ   
https://sites.google.com/site/prawatisastrthiysmayxyuthya/5-sangkhm-ni-smay-xyuthya
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 30 ก.ย. 19, 16:45

ขอบพระคุณที่แนะนำค่ะคุณเทาชมพู
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์