เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6404 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องคำที่ใช้ระบุลำดับของลูกชายและลูกสาวของไทยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 19 ก.พ. 21, 16:31

ขออนุญาตถามเพิ่มเติมนะคะ คือดิฉันได้ตั้งกระทู้ถามไปแล้วคราวหนึ่งแล้วคุณเพ็ญชมพูได้แนะนำว่าควรมาถามต่อที่กระทู้นี้ที่เคยตั้งไว้เลยขอยกที่เคยถามไว้ในอันเก่ามาถามต่อในกระทู้นี้นะคะ

คือเนื่องจากดิฉันได้รบกวนเเรียนถามถึงเรื่องคำที่ใช้ระบุลำดับของลูกชายและลูกสาวของคนไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางไปแล้วว่าถ้าลูกคนนี้เกิดเป็นคนลำดับที่ 1 2 3 ... ของบ้านจะมีชื่อเรียกว่าอะไร ทีนี้มีข้อสงสัยเพิ่มค่ะเลยอยากมาขอรบกวนเรียนถามในกรณีที่ว่าถ้าเกิดไม่อ้างอิงถึงลำดับการเกิดว่าเป็นคนที่ 1 2 3 ... ไม่ต้องนับว่าเป็นพี่น้อง ญาติกันจริงๆถึงจะใช้เรียกได้แต่เป็นการเรียกเพื่อให้ความเคารพ นับถือ เรียกเพื่อความเอ็นดู รักใคร่จะมีเชื่อเรียกที่ใช้แบบกว้างๆบ้างไหมคะ

1 พี่ชาย (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
2 พี่สาว (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
3 ลูกคนกลางที่เป็นผู้ชาย (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
4 ลูกคนกลางที่เป็นผู้หญิง (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
5 น้องชายคนเล็ก (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
6 น้องสาวคนเล็ก (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยา-รัตนโกสินทร์ตอนกลางว่าอะไรบ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 ก.พ. 21, 18:33

ฝากคุณพ็ญชมพูตอบแทนด้วยค่ะ
เข้าใจว่าคุณดาวกระจ่างคงจะคุ้นกับวัฒนธรรมของชาติอื่น เช่น จีน เลยอยากรู้ว่าคนไทยมีการนับแบบเดียวกันไหม
เท่าที่นึกออกตอนนี้ คือวัฒนธรรมคนไทยภาคกลางในยุคก่อน  ย้อนไปประมาณต้นรัตนโกสินทร์ ถึงปลายอยุธยา นิยมการเรียกแบบนับญาติแม้แต่คนที่ไม่ใช่ญาติ แต่ไม่ได้แจกแจงถี่ถ้วนถึงขนาดลูกชายคนโต คนรอง คนเล็กเรียกขานกันว่าอะไร
ในขุนช้างขุนแผน  บ่าวเรียกนายว่า คุณพ่อ คุณแม่ เป็นการยกย่อง แม้ว่านายอายุน้อยกว่าบ่าวมากก็ตาม   ผู้น้อยเรียกผู้ใหญ่ว่า คุณพ่อ ก็มี   คนในสังคมฐานะเสมอกัน เรียกกันว่า พี่ แม้ว่าอีกฝ่ายอาจอายุน้อยกว่า เป็นการยกย่อง
   ครั้นถึงจอดเรือแล้วรีบไป           ข้าไทตามหลังมาหนักหนา
บ้างแบกโต๊ะของกำนัลขันข้าวปลา   ถึงริมคุกขึ้นหาพัศดีกลาง
ของกำนัลให้ท่านพัศดี           คุณพ่อได้ปรานีดีฉันบ้าง
จะขอไปส่งข้าวเจ้าขุนช้าง           คุกตะรางอย่างไรฉันไม่เคย
พัศดีเรียกทำมะรงเนียม           ช่วยพาพี่แกไปเยี่ยมผัวหน่อยเหวย
ทำมะรงรับคำนำลุกเลย           เข้าประตูหับเผยถึงคุกใน
วันทองร้องง้อพ่อทำมะรง           ช่วยถอดลงมากินข้าวได้ฤๅไม่
ทำมะรงว่าไปเยี่ยมกันก็ไป           ถอดไม่ได้โทษอย่างนี้พี่วันทอง ฯ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 22 ก.พ. 21, 10:17

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู ที่จริงไม่ได้เอามาจากจีนหรอกค่ะแต่เอามาจากภาคเหนือ อีสานของไทย ดิฉันเห็นว่าสองภาคนั้นเรียกพี่คนโตว่าเอื้อยถ้าเป็นหญิง อ้ายถ้าเป็นชาย เรียกน้องคนเล็กว่าอีหล้าถ้าเป็นหญิง บักหำถ้าเป็นชาย ส่วนคำเรียกคนกลางดิฉันหาข้อมูลไม่เจอไม่รู้ว่ามีไหม ซึ่งการใช้คำเรียกจะเป็นคนลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้ จะเป็นญาติกันจริง ไม่ใช่ญาติกันจริงก็เรียกได้หมด เลยทำให้นึกสงสัยน่ะค่ะว่าภาคกลางมีคำเรียกแบบนี้บ้างไหมในกรณีเดียวกัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 22 ก.พ. 21, 10:55

ภาคเหนือ อีสานของไทย...เรียกน้องคนเล็กว่าอีหล้าถ้าเป็นหญิง บักหำถ้าเป็นชาย....เลยทำให้นึกสงสัยน่ะค่ะว่าภาคกลางมีคำเรียกแบบนี้บ้างไหมในกรณีเดียวกัน

ลูกสาวคนเล็ก  ทางเหนือเรียกว่า อี่หล้า  อีสานว่า อีหล่า
ลูกชายคนเล็ก  ทางเหนือเรียกว่า ไอ่หล้า หรือ บ่าหล้า  อีสานว่า บักหล่า ส่วน บักหำ เทียบกับภาคกลางคือ ไอ้หนู

คำว่า หล่า หรือ หล้า ตรงกับภาษากลางว่า ล่า ในพจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๕๔ อธิบายคำว่า ลูกล่า ว่าหมายถึง ลูกคนสุดท้องที่เกิดมาโดยไม่คาดว่าจะมีอีกแล้ว แต่ไม่ห่างจากพี่มากเท่าลูกหลง, (ถิ่น) ลูกคนสุดท้อง
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 23 ก.พ. 21, 10:16

ขอบตุณคุณเพ็ญชมพูที่มตอบเพิ่มเติมให้ค่ะ และส่วนพี่สาวคนโต พี่ชายคนโตก็เรียกพี่เหมือนกันทั้งชายหญิงถูกไหมคะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์