เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1511 File not found
azante
อสุรผัด
*
ตอบ: 31

เมื่อ 04 ก.ย. 19, 14:05

สอบถามเรื่องไวยากรณ์ นะครับ

File not found  นี้ถ้าตามหลักผิดใช่มั้ยครับ เพราะ ควรจะมี verb to be แสดงว่าเป็น passive voice

หรือในระบบ IT เราอนุโลมใช้กันเพราะ ต้องการสื่อสาร ที่สั้น กระชับ เข้าใจได้

พอมาดูข่าวเทนนิส  ก็ในทำนองเดียวกัน พาดหัวข่าว

US tennis star fined for pretending to shoot line judge with racket.

แสดงว่า ถ้าเป็นข่าวสาร headline  พวกนี้อนุโลมใช้ได้ใช่มั้้ยครับ แล้วถ้าเขียนอย่างนี้
เป็นเรื่องเป็นราว เป็นการเป็นงาน จะใช้ passive voice ไม่มี verb to be ได้หรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ก.ย. 19, 19:00

ค่ะ ถ้ามองในแง่ไวยากรณ์มันก็ไม่ครบรูปประโยค
แต่ภาษา IT  มุ่งความเข้าใจ ไม่ได้มุ่งความถูกต้องในแง่ภาษา
มันก็มีแบบนี้อีกเยอะ  เช่น not connected, URL  not found , ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์