เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1407 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการใช้คำพูดบอกเวลาของไทยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 30 ส.ค. 19, 13:30

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการใช้คำพูดบอกเวลาของไทยค่ะ ได้แก่คำว่า เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ

1 ในสมัยสุโขทัยมีการใช้คำบอกเวลาเช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ แล้วหรือยังคะ มีคำไหนบ้างที่ใช้แล้ว มีคำไหนบ้างที่ยังไม่ใช้หรือใช้เป็นคำอื่นที่ความหมายเดียวกัน

2 ในสมัยอยุธยามีการใช้คำบอกเวลาเช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ แล้วหรือยังคะ มีคำไหนบ้างที่ใช้แล้ว มีคำไหนบ้างที่ยังไม่ใช้หรือใช้เป็นคำอื่นที่ความหมายเดียวกัน

3 คำว่า เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ มีรากศัพท์มาจากภาษาอะไรพอทราบไหมคะ

4 ในสมัยสุโขทัยจนถึงสมัยอยุธยา ภาคเหนือ อีสาน ใต้ ใช้คำบอกเวลาเช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น ค่ำ เหมือนภาคกลางไหมคะมีคำไหนบ้างที่ใช้เหมือน มีคำไหนบ้างที่ใช้ไม่เหมือนหรือใช้เป็นคำอื่นที่ความหมายเดียวกัน

5 ถ้ามีคำที่ภาคเหนือ อีสาน ใต้ ใช้ไม่เหมือนคิดว่าอะไรเป็นสาเหตุคะ และในช่วงสุโขทัย อยุธยาภาคกลางน่าจะเคยใช้คำนั้นแล้วไม่ได้ใช้ต่อในสมัยปัจจุบันหรือเปล่า
Mona119
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 19, 19:39

ผมคนเหนือพอจะมีความรู้อยู่นิดๆหน่อยๆ
เพราะตอนนี้เขาไม่ค่อยที่จะพูดกันแล้วครับ
หาฟังได้ยากเกิดมา25ปียังไม่เคยได้รู้จริงๆ
เจ๊า ตอนเจ๊า เมื่อเจ๊า ก็เช้า เมื่อแลง ตอน
แลง ก็ตอนเย็น เมื่อตอน คือกลางวัน
แปลๆออากมาแล้วความหมายคืออันเดียว
กันหมดแต่ว่าภาษาที่ใช่นั้นของแต่ล่ะที่นั้น
ต่างมันออกไป รอคนอื่นมากบอกของภาค
อื่นะ แชร์ๆความรู้กันไป
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ก.ย. 19, 15:23

ขอโทษทีค่ะแก้ไขกระทู้ผิด
หน้า: [1]
  พิมพ์