เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2923 ขออนุญาตสอบถามคำเรียกตากับยายครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 29 ส.ค. 19, 22:32

ผมอยากทราบว่าคนในกรุงเทพนั้น ในสมัยก่อนเรียกตากับยายว่าอะไรครับ ใช่เรียกว่า พ่อแก่ แม่แก่ พ่อใหญ่ แม่มหญ่ แบบคนต่างจังหวัดหรือเปล่าครัน แล้วคำว่า พ่อแก่ แม่แก่ พ่อมหญ่ แม่มหญ่ เกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 19, 07:20

ดิฉันเป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิด  เรียกตากับยายว่าคุณตาคุณยาย  ไม่เคยเรียกอย่างอื่นค่ะ
แต่แม่ของดิฉันเรียกพ่อของท่าน(คุณตาของดิฉัน)ว่า "คุณป๋า"  อาของดิฉันก็เรียกพ่อของท่าน (คุณปู่ของดิฉัน)ว่า "คุณป๋า" เช่นกัน
คำนี้มาจากภาษาอังกฤษว่า Pa หรือ Papa  ซึ่งเป็นคำเรียกพ่อแบบโบราณของชนชาติอังกฤษ   คำว่า Dad หรือ Daddy มาทีหลัง
ส่วนคำอื่นๆที่คุณถามมา  ต้องรอสมาชิกที่เคยเรียกคำเหล่านี้มาตอบค่ะ     
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ส.ค. 19, 15:34

ดิฉันไม่ทราบนะคะว่าคนกรุงเทพใช้ไหม แต่ถ้าถามว่าเกิดจากอะไรดิฉันเข้าใจว่ามันหมายถึง แม่แก่ก็คือญาติฝ่ายแม่ที่แก่ที่สุด (พ่อก็เช่นเดียวกัน) แม่ใหญ่ก็ญาติฝ่ายแม่ที่ใหญ่ที่สุด (พ่อก็เช่นเดียวกัน)
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ย. 19, 05:03

คุณป๋าที่อาจารย์เทาชมพูว่ามา ปัจจุบันน่าจะเพี้ยนมาเป็นคำว่าป๊าหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ย. 19, 07:37

น่าจะมาจากคำเดียวกันค่ะ  คือคำฝรั่ง Pa หรือ Papa
Mona119
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ก.ย. 19, 20:27

ก็ไม่น่าจะเเตกต่างกันหรอกครับผมว่าเป็นคำที่เรียกมาตั้ง
แต่โบรานอยู่แล้วตาก็เรียกตายายก็เรียกยายคงไม่เรียกนอก
เหนือไปจากนี้ยศถาบรรดาศักดิ์เขาก็เรียกเรียกท่านเพึ่มขึ้น
มาเพื่อเป็นการให้ความความเคารพก็เท่านั้นเขาคงไม่เรียก
ว่าตาหรือยายแบบคนทั่วไปหรอกแต่ยุคสมัยก็เปลี่ยนแปลง
การที่เราเรียกตาเราก็จะเรียกว่าคุณตาเรียกยายก้จะเรียกว่า
คุณยายแต่ผมนั้นเรียกว่าตายายเฉยๆเลยเพราะว่าเขาสนผม
เรียกมาตลอด

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 ก.ย. 20, 22:56

ขอนอกเรื่องหน่อยครับ พอดีผมเกิดสงสัยครับพอดีพี่ชายทวดผมชื่อ อ๊อด เฟ๊ย อยากทราบว่ามีความหมายหรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ก.ย. 20, 15:55

อ๊อด = ลูกกบ
เพีย  ไม่น่าจะเป็นภาษาไทย ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 14 ก.ย. 20, 18:39

เฟ๊ย

คุณ Kiangsak น่าจะหมายถึงคำว่า เฟ้ย  นึกถึงคำว่า นะเฟ้ย = นะเว้ย  ยิงฟันยิ้ม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ก.ย. 20, 20:14

ขอบคุณมากๆครับ คนที่ชื่อเฟ๊ย บางคนก็เรียกเฟ้อ บางคนก็เรียกเฟ๊ยครับ แต่ดูแล้วน่าจะชื่อเฟ้อ มากกว่ามั้งครับ
เงินปุ่นสี
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ก.ย. 20, 15:19

เท่าที่ทราบนั้น คำว่า "พ่อแก่" และ "แม่แก่" เป็นคำเรียก ตา กับ ยาย ของคนแถว อ.แกลง (ปัจจุบัน ขึ้น จ.ระยอง) และ อ.ท่าใหม่ (จ.จันทบุรี) ครับ ส่วนชื่อบุคคลว่า เฟีย และ อ๊อด นั้น เคยพบชื่อทั้งคู่ อยู่ในสกุล สาณะเสน ซึ่งต้นสกุล ก็เป็น คนจันทบุรี เช่นกัน
หน้า: [1]
  พิมพ์