เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 504 ขออนุญาตสอบถามคำเรียกตากับยายครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

เมื่อ 29 ส.ค. 19, 22:32

ผมอยากทราบว่าคนในกรุงเทพนั้น ในสมัยก่อนเรียกตากับยายว่าอะไรครับ ใช่เรียกว่า พ่อแก่ แม่แก่ พ่อใหญ่ แม่มหญ่ แบบคนต่างจังหวัดหรือเปล่าครัน แล้วคำว่า พ่อแก่ แม่แก่ พ่อมหญ่ แม่มหญ่ เกิดจากอะไรครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 31709

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 19, 07:20

ดิฉันเป็นคนกรุงเทพโดยกำเนิด  เรียกตากับยายว่าคุณตาคุณยาย  ไม่เคยเรียกอย่างอื่นค่ะ
แต่แม่ของดิฉันเรียกพ่อของท่าน(คุณตาของดิฉัน)ว่า "คุณป๋า"  อาของดิฉันก็เรียกพ่อของท่าน (คุณปู่ของดิฉัน)ว่า "คุณป๋า" เช่นกัน
คำนี้มาจากภาษาอังกฤษว่า Pa หรือ Papa  ซึ่งเป็นคำเรียกพ่อแบบโบราณของชนชาติอังกฤษ   คำว่า Dad หรือ Daddy มาทีหลัง
ส่วนคำอื่นๆที่คุณถามมา  ต้องรอสมาชิกที่เคยเรียกคำเหล่านี้มาตอบค่ะ     
ดาวกระจ่าง
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 31 ส.ค. 19, 15:34

ดิฉันไม่ทราบนะคะว่าคนกรุงเทพใช้ไหม แต่ถ้าถามว่าเกิดจากอะไรดิฉันเข้าใจว่ามันหมายถึง แม่แก่ก็คือญาติฝ่ายแม่ที่แก่ที่สุด (พ่อก็เช่นเดียวกัน) แม่ใหญ่ก็ญาติฝ่ายแม่ที่ใหญ่ที่สุด (พ่อก็เช่นเดียวกัน)
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ย. 19, 05:03

คุณป๋าที่อาจารย์เทาชมพูว่ามา ปัจจุบันน่าจะเพี้ยนมาเป็นคำว่าป๊าหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 31709

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ย. 19, 07:37

น่าจะมาจากคำเดียวกันค่ะ  คือคำฝรั่ง Pa หรือ Papa
Mona119
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 24 ก.ย. 19, 20:27

ก็ไม่น่าจะเเตกต่างกันหรอกครับผมว่าเป็นคำที่เรียกมาตั้ง
แต่โบรานอยู่แล้วตาก็เรียกตายายก็เรียกยายคงไม่เรียกนอก
เหนือไปจากนี้ยศถาบรรดาศักดิ์เขาก็เรียกเรียกท่านเพึ่มขึ้น
มาเพื่อเป็นการให้ความความเคารพก็เท่านั้นเขาคงไม่เรียก
ว่าตาหรือยายแบบคนทั่วไปหรอกแต่ยุคสมัยก็เปลี่ยนแปลง
การที่เราเรียกตาเราก็จะเรียกว่าคุณตาเรียกยายก้จะเรียกว่า
คุณยายแต่ผมนั้นเรียกว่าตายายเฉยๆเลยเพราะว่าเขาสนผม
เรียกมาตลอด

หน้า: [1]
  พิมพ์