เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2402 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องชุดไทยพระราชนิยมและเครื่องประดับค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 27 ส.ค. 19, 12:08

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องชุดไทยพระราชนิยมและเครื่องประดับค่ะ

1 การตัดเย็บชุดไทยในแบบต่างๆจะมีการกำหนดความกว้าง ความยาวของผ้าซิ่นและของสไบเอาไว้เป็นแบบมาตรฐานไหมคะว่าต้องมีความกว้าง ความยาวของผ้าเท่าไร หรือตามความพอใจของคนทำ คนสวมใส่

2 การแต่งกายด้วยชุดไทยในแบบต่างๆจะมีการกำหนดชุดกับเครื่องประดับเอาไว้ด้วยไหมคะว่าชุดนี้ต้องเครื่องประดับแบบนี้ หรือตามใจคนสวมใส่ว่าจะเลือกเครื่องประดับอะไร

3 ในตัวของเครื่องประดับของชุดไทยในแบบต่างๆมีการกำหนดชุดของเครื่องประดับเอาไว้ด้วยไหมคะว่าสร้อยแบบนี้ต้องคู่กับต่างหู สังวาลแบบนี้ หรือตามใจคนสวมใส่ว่าจะเลือกอันไหนกันไหนไหน

4 การแต่งกายด้วยชุดไทยในแบบต่างๆมีการกำหนดจำนวนเรื่องประดับที่ใส่เอาไว้ด้วยไหมคะว่าควรใส่กี่ชิ้น เช่น ควรใส่กำไลกี่อัน สังวาลกี่เส้น หรือตามใจคนสวมใส่ว่าจะเลือกใส่จำนวนเท่าไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 19, 13:03

ขอตอบรวบยอดว่า ไม่มีค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ส.ค. 19, 18:12

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบค่ะ แอบแปลกใจอยู่นิดๆเพราะดิฉันเคยได้อ่านสื่อบางคนบ่นว่าสมัยนี้คนชอบแต่งชุดไทยกับเครื่องประดับสลับกันไปมา ไม่มีระเบียบแบบผผนดิฉันเลยนึกว่าอาจจะมีกฏอยู่บ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ส.ค. 19, 08:18

สมัยนี้คนชอบแต่งชุดไทยกับเครื่องประดับสลับกันไปมา ไม่มีระเบียบแบบแผน
อ่านแล้วงง    แปลว่าอะไรคะ  แต่งชุดไทยกับเครื่องประดับสลับกันไปมา ฮืม
อะไรสลับกับอะไร? 
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ส.ค. 19, 13:02

เขาว่าไว้แค่นั้นน่ะค่ะไม่ได้ลงรายละเอียดเพิ่มดิฉันเองก็ไม่ทราบเลยสงสัยมาถามที่นี่ดู ถ้าคุณเทาชมพูว่าไม่ต้องมีแบบแผนอะไรก็คงตามนั้นล่ะค่ะ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ส.ค. 19, 17:56

ยกเว้นชุดไทยที่เป็นเครื่องแบบ จะมีกฎหมายกำหนดครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ส.ค. 19, 18:54

ชุดไทยที่เป็นเครื่องแบบ

เช่น❓
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ส.ค. 19, 22:29

ถ้าจะดูหลักฐานเป็นรูปก็มีตั้งแต่โกษาปานมาจนถึงปัจจุบันครับ

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 02 ก.ย. 19, 16:25

พวก เสนากุฎ หรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 03 ก.ย. 19, 09:53

ชุดไทยที่เป็นเครื่องแบบ

หมายถึงชุดไทยเครื่องแบบ แบบนี้หรือคะ

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 03 ก.ย. 19, 14:09

ชุดไทย ที่เป็นเครื่องแบบในพระราชสำนัก จะมีกฏหมายรับรองครับ ค้นได้ตามเอกสารงานพระราชพิธี
ชุดไทยพระราชนิยม ที่ใช้เป็นเครื่องแบบในหน่วยงานเอกชน จะมีระเบียบเป็น dress code รองรับเพื่อความเรียบร้อยครับ
เช่น ชุดไทยเรือนต้นของการบินไทย ตามรูป

ในการประดับเครื่องหมายในงานพิธีสำคัญ สำหรับชุดไทยพระราชนิยม มีระเบียบ รองรับดังรูปครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์