เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2594 มีใครพอทราบไหมครับว่าเจ้านายในภาพมีพระองค์ใดและมีใครบ้างครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 06 ส.ค. 19, 05:55

ภาพจากหนังสือเขียนถึงสมเด็จ ของหม่อมราชวงศ์กิติวัฒนา ปกมนตรีครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 08:11

ไม่ทราบเลยค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 08:32

คำบรรยายภาพ

จาก http://www.thebookbun.com/product/3291/เขียนถึงสมเด็จฯ-โดน-ม-ร-ว-กิติวัฒนา-ปกมนตรี

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 08:43

แล้วหม่อมราชวงศ์กิติวัฒนา ปกมนตรีคนไหนครับ ในหนังสือคุณหญิงบอกว่าท่านเป็นคนแรก แล้วตามด้วยหม่อมราชวงศ์ธีรา โสณกุล
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 09:07

ม.ร.ว.กิติวัฒนา (ไชยันต์) ปกมนตรี บรรยายภาพนี้ว่า

ภาพแรกที่อยู่ในความทรงจำของดิฉันคือ ภาพงานฉลองพระชันษา ๕ รอบ ม.จ.อัปสรสมาน กิติยากร พระชายาในพระบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากิติยากรวรลักษณ์ กรมพระจันทบุรีนฤนาถ ต้นราชสกุลกิติยากร เมื่อวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๔๘o ทรงฉาย ณ วังกรมพระจันทบุรีฯ หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า "วังปากคลองผดุงกรุงเกษม" อยู่ด้านหลังวชิรพยาบาล ทรงฉายพร้อมพระโอรส-ธิดาทุกองค์ และในบรรดาพระโอรส-ธิดาในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีฯ ซึ่งมีจำนวนทั้งหมด ๒๕ องค์นั้น มี ม.จ.นักขัตรมงคล กิติยากร (พระยศในขณะนั้น) พระบิดาใน สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ และ ม.จ.พัฒนคณนา (กิติยากร) ไชยันต์ ท่านแม่ของดิฉันรวมอยู่ด้วย

ตรงเบื้องพระบาทของท่านยาย มีเด็กหญิงตัวเล็ก ๆ อายุไล่เลี่ยกัน ๔ คน นั่งเรียงรายกัน จากขวา คนที่ ๒ คือ ดิฉัน ถัดขึ้นมาเป็น ม.ร.ว.ธีรา โสณกุล (พระธิดาใน ม.จ.กัลยางค์สมบัติ กิติยากร และ ม.จ.มุรธาภิเศก โสณกุล) ญาติผู้พี่ของดิฉัน ถัดจากนั้นเป็นเด็กหญิงร่างเพรียวบาง สวมกระโปรงชุดสีอ่อน มีดอกเล็ก ๆ โปรยทั่วตัวเสื้อ ผมตัดสั้นแค่ใบหู รวบด้านข้างเป็นกำ ผูกโบใหญ่ไว้ข้างหนึ่งตามสมัยนิยมของเด็กหญิงสมัยนั้น เด็กหญิงผู้นี้คือ ม.ร.ว.สิริกิติ์ กิติยากร ซึ่งต่อมาคือ สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ

https://www.bloggang.com/m/viewdiary.php?id=haiku&month=08-2013&date=27&group=22&gblog=39

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 09:26

คุณเพ็ญชมพูช่วยดูทีนะคะ  ว่าใช่หม่อมเจ้านักขัตรมงคล พระวรวงศ์เธอกรมหมื่นจันทบุรีสุรนาถ และหม่อมบัว กิติยากร(ม.ล.บัว สนิทวงศ์)หรือไม่

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 10:32

ความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ ผมคิดว่าเจ้านายในราชสกุลนี้ที่เป็นพระโอรสและพระธิดา ที่ประสูติกับหม่อมเจ้าหญิงอัปษรสมาน เทวกุล จะมีพระพักต์คล้ายกันหมดนะครับ แล้วก็พระพักตร์จะไปคล้ายกับเจ้านายในราชสกุลเทวกุลด้วยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 10:49

ลองเทียบกับภาพนี้

แถวยืน จากซ้ายไปขวา หม่อมเจ้าหญิงจิตร์บรรจง กิติยากร หม่อมเจ้าอมรสมานลักษณ์ กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงกัลยางค์สมบัติ กิติยากร หม่อมเจ้าชายนักขัตรมงคล กิติยากร หม่อมเจ้าชายขจรจบกิติคุณ กิติยากร หม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ กิติยากร

อาจจะเป็นการบังเอิญที่ท่านยืนอยู่ข้างกันทั้ง ๒ ภาพ  ยิงฟันยิ้ม

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ส.ค. 19, 17:41

ผมขอเดาพระนามเจ้านายที่นั่งจากซ้ายไปขวานะครับ
องค์ที่5 หม่อมเจ้ากมลปราโมทย์ เทวกุล
องค์ที่6 หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร
องค์ที่7 พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพิสิฐสบสมัย
ไม่รู้ถูกหรือไม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ส.ค. 19, 18:42

หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร ?

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ส.ค. 19, 20:11

ใช่ครับ ในหนังสือของคุณหญิงท่านเขียนไว้อย่างงั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์