เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1540 ขอถามเรื่องของการลำดับศักดิ์ญาติครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 27 ก.ค. 19, 08:28

ผมเกิดความสงสัยครับ พอดีว่าลุงของผมฉันมีลูกอ่อนกว่าผม5ปี แล้วถ้าผมมีลูก แล้วลูกผมต้องเรียกเธอว่าอย่างไรครับ อา หรือ ป้า ครับแต่คนสมัยก่อนนั้นเขาจะเรียกกันตามลำดับศักดิ์ใช่ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 15:44

ถ้าเป็นคนรุ่นเก่าสัก 60 ปีก่อนขึ้นไป    นับตามลำดับศักดิ์ค่ะ   ลูกคุณก็ต้องเรียกลูกพี่ลูกน้องที่อ่อนกว่าคุณว่า "ป้า" แม้อายุเท่าอาก็ตาม
สมัยนี้เรียกกันตามสะดวกค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 16:27

แล้วสมมติคนที่แต่งงานกันในเครือญาติล่ะครับ จะลำดับญาติกัยังไงครับ ผมเคยอ่านโดยเฉพาะระดับเจ้านายแต่งงานกันในเครือญาติกันเยอะมากครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 16:30

ระดับเจ้านายที่ผมสนใจเลยก็คือกรณีของหม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ กิติยากรครับ ท่านหญิงทรงเสกสมรสกับหม่อมเจ้าวงศานุวัตร เทวกุลซึ่งเป็นอนุชาในหม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากร พระมารดาในท่านหญิง แล้วจะดับญาติกันยังไงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 20:50

โดยมากนับตามศักดิ์ของฝ่ายชายค่ะ  เว้นแต่ว่าในสกุลนั้นจะเลือกนับญาติทางหญิงเป็นหลัก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 21:57

ถ้าเป็นเช่นนั้น โอรสของหม่อมเจ้าหญิงกมลปราโมทย์ก็ต้องเรียก เจ้านายในราชสกุลเทวกุลว่า ท่านลุง ท่านป้า ท่านอา ยกเว้นหม่อมเจ้าอัปษรสมานที่ต้องเรียกว่าท่านยาย แบบนี้เหรอครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.ค. 19, 19:43

อย่างที่บอกละค่ะ  ว่าโดยปกติแล้วนับทางพ่อ แต่ครอบครัวไหนจะยกเว้น นับทางแม่ก็ทำได้
ดิฉันไม่เคยเข้าเฝ้าเจ้านายที่คุณถามมาเสียด้วย เลยไม่ทราบว่าท่านทรงลำดับพระญาติกันอย่างใดค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ก.ค. 19, 20:32

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์