เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 6080 ขออนุญาตสอบถามความหมายครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 30 ก.ค. 19, 09:14

และขอเพิ่มอีกพระนามนึงครับ หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากรครับ และหม่อมเจ้ากัลยางค์สมบัติ โสณกุลครับ

อัปษร  = นางอัปสร หรือเทพธิดา
สมาน  = เชื่อมต่อ  ผูกพัน 
ท่านผู้ตั้งพระนามนี้มีความประสงค์อย่างใดไม่อาจทราบได้   แต่ถ้าเดาจากศัพท์ก็คือ จะให้เหมือนหรือคล้ายเทพธิดา

กัลยางค์สมบัติ    = ผู้มีสมบัติอันได้แก่เรือนร่างงดงาม  แปลอีกทีก็คือสวยโดดเด่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 30 ก.ค. 19, 09:15

ศัพท์ที่เหลือยกให้ท่านอื่นช่วยแปลบ้างค่ะ    ดิฉันไปรบกวนท่านราชบัณฑิตหลายที จนเกรงใจท่านแล้ว
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 30 ก.ค. 19, 10:22

ขอบคุณมากๆครับ อีกพระนามนึงคือหม่อมเจ้ากิติปปีย กิติยากร ที่ถามไว้ครับที่แล้วครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 30 ก.ค. 19, 11:02

พระนามของหม่อมเจ้าศิริอัจฉรา หมายถึง งามเหมือนนางฟ้าหรือเปล่าครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์