เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6081 ขออนุญาตสอบถามความหมายครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 17:41

ยังนึกไม่ออกค่ะ  โดยมากชื่อที่หมายถึงดวงจันทร์ มักเป็นชื่อผู้หญิง
ฝากคุณเพ็ญชมพูด้วยค่ะ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 18:21

แล้วเฟื่องฉัตร กับจีรินันท์ แปลว่าอะไรครับ เป็นพระนามของหม่อมเจ้าในราชสกุล วุฒิชัยกับกิติยากร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 20:20

พระนามหม่อมเจ้าจีรินันท์  จีริ มาจากคำว่า จิร- แปลว่ายั่งยืน   นันท์ แปลว่า ยินดี   รวมความว่า ความยินดีอันยั่งยืน

ส่วนเฟื่องฉัตร ซึ่งเป็นพระนามของหม่อมเจ้าเฟื่องฉัตร (ราชสกุลเดิม ฉัตรชัย)  คำนี้สันนิษฐานว่า มาจากพระนามพระบิดา คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน
เฟื่อง หมายถึงเครื่องห้อย หรือเครื่องประดับชนิดหนึ่ง ลักษณะเป็นสายห้อยระย้า    เฟื่องฉัตรก็คือเครื่องประดับฉัตร  เป็นส่วนประกอบของฉัตร    เหมือนพระธิดาเป็นส่วนหนึ่งของพระชนก หรือของราชสกุลฉัตรชัย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 06:56

ชื่อผู้ชายที่หมายถึงดวงจันทร์  ศศิ และ ศศิน น่าจะพอใช้ได้   ยิงฟันยิ้ม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 08:26

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านเลยนะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 09:13

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระจันทบุรีนฤนาถและหม่อมจั่น อินทุเกตุ มีพระโอรสและธิดา คือ

๑. หม่อมเจ้าหญิงจีริกา กิติยากร
๒. หม่อมเจ้าจีรินันท์ กิติยากร มีโอรสและธิดา คือ
   ๑. หม่อมราชวงศ์จีริเดชา กิติยากร
   ๒. หม่อมราชวงศ์จีรินัดดา กิติยากร
   ๓. หม่อมราชวงศ์หญิงจีริสุดา กิติยากร
   ๔. หม่อมราชวงศ์หญิงจีริกัญญา กิติยากร
๓. หม่อมเจ้าจีริดนัย กิติยากร

คำว่า จีริ แปลว่า จิ้งหรีด, จักจั่น, เรไร น่าจะมาจากชื่อของหม่อมจั่น

http://www.palidict.com/content/ประมวลศัพท์บาลีตามหมวดหมู่#แมลง

พจนานุกรมสันสกฤต-อังกฤษ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 09:54

สามพี่น้อง  ยิงฟันยิ้ม

ภาพจาก https://archive.org/details/unset0000unse_e8n2/page/n3

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 15:38

พระนามหม่อมเจ้าจีรินันท์  จีริ มาจากคำว่า จิร- แปลว่ายั่งยืน   นันท์ แปลว่า ยินดี   รวมความว่า ความยินดีอันยั่งยืน

คำตอบนี้ได้มาจากม.ร.ว.จีริสุดา ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 16:49

คำว่า จิร (จิ-ระ] หากแผลงจะเป็น เจียร

อาจารย์ทองย้อย แสงสินชัย อธิบายว่า รูปคำ อิร หรือ อีร ในบาลีสันสกฤตแผลงเป็น เอียร ในภาษาไทย เราจะพบเห็นได้เสมอ เช่น

กิรติ > เกียรติ = ชื่อเสียง

ขีร   > กฺษีร > เกษียร = น้ำนม

สิร   > ศิร > เศียร = หัว

“จิร” รากศัพท์มาจาก จิ (ธาตุ = สะสม, เจริญ, รวม) + ร ปัจจัย

: จิ + ร = จิร (คุณศัพท์) แปลตามศัพท์ว่า “อันเขาสะสมไว้” หมายถึง ยาวนาน, เนิ่นนาน (long)

ท่านรอยอินอธิบายไว้ในทำนองเดียวกันว่า

เจียร  [เจียน] เป็นคำวิเศษณ์ แปลว่า นาน, ช้านาน, ยืนนาน (มาจากคำบาลีสันสกฤตว่า จิร แปลว่า ยั่งยืน)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 27 ก.ค. 19, 20:52

ชื่อบุคคลเป็นวิสามานยนาม   การตั้งชื่อย่อมแล้วแต่เจตจำนงของผู้ตั้งค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 28 ก.ค. 19, 17:31

แล้วอย่างพระนามของหม่อมเจ้าหญิงกิติปปียา กิติยากร ล่ะครับ มีความหมายว่าอะไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 28 ก.ค. 19, 19:44

คุณถามมามากแล้ว  ช่วยรวบรวมพระนามหรือชื่อที่คุณอยากทราบความหมาย ทีเดียวทั้งหมดเลยได้ไหมคะ
นึกว่าช่วยให้ดิฉันเหนื่อยน้อยลงที่จะไปหาคำตอบมาให้คุณเถอะค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 28 ก.ค. 19, 20:33

ต้องขอโทษอาจารย์เทาชมพูด้วยนะครับ พระนามที่ผมต้องการทราบความหมายคือ
1.หม่อมเจ้ากมลปราโมทย์ เทวกุล
2.หม่อมเจ้าพิบูลเบญจางค์ วรวรรณ
3.หม่อมเจ้าตรีทศาลัย เทวกุล
4.หม่อมเจ้าพรพิมลพรรณ รัชนี
ขอบคุณครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 ก.ค. 19, 05:37

และขอเพิ่มอีกพระนามนึงครับ หม่อมเจ้าอัปษรสมาน กิติยากรครับ และหม่อมเจ้ากัลยางค์สมบัติ โสณกุลครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 30 ก.ค. 19, 09:08

ต้องขอโทษอาจารย์เทาชมพูด้วยนะครับ พระนามที่ผมต้องการทราบความหมายคือ
1.หม่อมเจ้ากมลปราโมทย์ เทวกุล
2.หม่อมเจ้าพิบูลเบญจางค์ วรวรรณ
3.หม่อมเจ้าตรีทศาลัย เทวกุล
4.หม่อมเจ้าพรพิมลพรรณ รัชนี
ขอบคุณครับ
ขอตอบเท่าที่แปลความหมายออกก่อนนะคะ
กมลปราโมทย์   =  เป็นที่ยินดีแก่หัวใจ
ตรีทศาลัย        =  ที่อยู่ของเทพ 33 องค์  หมายถึงสวรรค์ชั้นดาวดึงส์
พรพิมลพรรณ    = ผู้มีวรรณะ หรือมีผิวพรรณอันบริสุทธิ์ประเสริฐ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์