เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6147 ขออนุญาตสอบถามความหมายครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 25 ก.ค. 19, 21:13

ผมไปเจอพระนามของหม่อมเจ้าหญิงองค์นึง คือหม่อมเจ้าหญิงพิมพ์รำไพ รพีพัฒน์และเห็นว่าชื่อท่านหญิงทรงไพเราะดีครับ เลยอยากทราบว่าพระนามของท่านหญิงมีความหมายว่าอะไรครับ **ขอบคุณครับ**
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ค. 19, 22:11

หม่อมเจ้าหญิงพิมพ์รำไพ รพีพัฒน์ เป็นพระธิดาในพระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์  กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์   พระนาม "รพีพัฒนศักดิ์" มีส่วนหนึ่งคือคำว่า "รพี" หมายถึงดวงอาทิตย์
พระโอรสธิดาของกรมหลวงราชบุรีฯ  จึงมีพระนามที่ความหมายเกี่ยวกับดวงอาทิตย์  เรียงลำดับได้ดังนี้
หม่อมเจ้าหญิงพิมพ์รำไพ   รำไพ แปลว่า ดวงอาทิตย์ พิมพ์รำไพ = เหมือนดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้าไขแสงรพี     แปลว่า พระอาทิตย์เมื่อเริ่มส่องแสง(ยามเช้า)
หม่อมเจ้าสุรีย์ประภา    แปลว่า แสงสว่างของดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์    วิมว์  แผลงจาก พิมพ์  สนธิกับ อาทิตย์  เป็นวิมวาทิตย์  แปลว่า เหมือนดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้าชวลิตโอภาส   ชวลิต แปลว่าแสงสว่างรุ่งโรจน์  โอภาส แปลว่าแสงสว่าง  รวมความแล้วหมายถึงแสงอาทิตย์
หม่อมเจ้าอากาศดำเกิง  แปลว่า แสงรุ่งเรืองในอากาศ  หมายถึงดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้าเพลิงนภดล    แปลว่า ไฟในท้องฟ้า   หมายถึงดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้าถกลไกรวัล    แปลว่า สิ่งที่ขึ้นสูงอยู่บนชั้นฟ้า  หมายถึงดวงอาทิตย์
หม่อมเจ้ารวิพรรณไพโรจน์  แปลว่า แสงสว่างของดวงอาทิตย์ หรืออาทิตย์ส่องแสง
หม่อมเจ้าดวงทิพโชติแจ้งหล้า แปลว่า ดวงอาทิตย์สว่างเจิดจ้าไปทั่วฟ้า
หม่อมเจ้าฑิตยาทรงกลด  แปลว่า พระอาทิตย์ทรงกลด
หม่อมเจ้าหญิงคันธรสรังษี   แปลว่า แสงสว่างของน้ำหอม
หม่อมเจ้าหญิงรำไพศรีสอาง  แปลว่า งามเหมือนดวงอาทิตย์

มีหม่อมเจ้าหญิงคันธรสรังษีองค์เดียวที่พระนามไม่ได้หมายถึงดวงอาทิตย์    แต่จะด้วยเหตุผลอะไร ดิฉันก็ไม่ทราบค่ะ
ใครทราบช่วยบอกด้วย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 06:25

คันธรสรังษี อาจแปลได้ว่า แสงที่ให้ความหอม หมายถึง แสงอาทิตย์ หรือ แสงแดด เหมือนดั่งคำว่า หอมแดด ที่ใช้เรียกกลิ่นเสื้อผ้าที่ตากแดดจนแห้งสนิทนั่นเอง
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 09:53

๑๑ พระนามแรกเป็นโอรสและธิดาของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์ กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ และหม่อมอ่อน มีพระนามคล้องจองกัน

พิมพ์รำไพ-ไขแสงรพี-สุรีย์ประภา-วิมวาทิตย์-ชวลิตโอภาส-อากาศดำเกิง-เพลิงนภดล-ถกลไกรวัล-รวิพรรณไพโรจน์-ดวงทิพโชติแจ้งหล้า-ทิตยาทรงกลด

แถวหน้า (นั่ง)
๑. หม่อมเจ้าวิมวาทิตย์ รพีพัฒน์
๒. หม่อมอ่อน รพีพัฒน์ ณ อยุธยา
๓. หม่อมเจ้ารวิพรรณไพโรจน์ รพีพัฒน์ (อยู่บนตักของหม่อมอ่อน)
๔. หม่อมเจ้าเพลิงนภดล รพีพัฒน์

แถวหลัง (ยืน)
๑. หม่อมเจ้าสุรีย์ประภา รพีพัฒน์
๒. หม่อมเจ้าอากาศดำเกิง รพีพัฒน์
๓. หม่อมเจ้าถกลไกรวัล รพีพัฒน์ (ยืนบนเก้าอี้)
๔. หม่อมเจ้าพิมพ์รำไพ รพีพัฒน์
๕. หม่อมเจ้าชวลิตโอภาส รพีพัฒน์

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 12:07

ขอบคุณมากๆครับ แล้วมีอีกองค์นึงครับ พระนามเพราะเหมือนกันหม่อมเจ้าลุอิสาณ์ จักรพันธุ์ อยากทราบว่า พระนามของท่านหญิงมีความหมายว่าอะไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 12:24

มาจากเสียงของชื่อภาษาอังกฤษ ว่า Louisa ค่ะ  อ่านว่า ลุยซ่า    ถ้าเป็นชื่อในหนังสือแปล  สะกดว่า หลุยซ่า

เข้าไปที่เว็บออกเสียงภาษาอังกฤษ
http://ttsdemo.com/
พิมพ์คำว่า Louisa ลงไป จะได้ยินว่าออกเสียงอย่างไรค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 12:31

การแปลงชื่อฝรั่งเป็นชื่อไทย ให้เสียงคล้ายกัน และได้ความหมายในภาษาไทย มีมานานหลายสิบปีแล้ว 
ปัจจุบัน มีความนิยมตั้งชื่อเด็กให้อ่านออกเสียงได้ทั้งฝรั่งและไทย   โตขึ้นไปเรียนเมืองนอก ฝรั่งจะได้เรียกง่ายหน่อย

เช่น  Angelica   เป็น อัญชลิกา   Benjamin   เป็น เบญจมินทร์

สตรีบรรดาศักดิ์ท่านหนึ่งชื่อคุณหญิงทรัพย์สิดี ถาวรฉันท์  ท่านเคยให้สัมภาษณ์ว่าชื่อท่านมาจากคำว่า Subsidy
เจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรีเป็นผู้ตั้งให้ 
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 12:45

อ่อเข้าใจแล้วครับ ท่านหญิงทรงมีพระนามตามแบบฝรั่งเหมือนกัพระธิดาของท่านหญิงนี่เองครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 13:24

ยิงฟันยิ้ม

หม่อมเจ้าลุอิสาณ์ จักรพันธุ์  ทรงมีพระนามลำลองว่า "หลุยส์" ตามพระนามของสมเด็จพระบรมราชินีหลุยส์ ในสมเด็จพระราชาธิบดีคาร์ลที่ ๑๕ แห่งสวีเดนและนอร์เวย์  ทรงเป็นพระขนิษฐภคินี (น้องสาว) ของ หม่อมเจ้าคัสตาวัส จักรพันธุ์ พระบิดาคือ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าออศคาร์นุทิศ กรมหมื่นอนุวัตรจาตุรนต์
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 13:31

หม่อมเจ้าหญิงสุวภาพเพราพรรณ สวัสดิวัตน์ พระนามท่านก็ไพเราะดีนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 14:03

คุณเพ็ญชมพู
หลุยส์ หรือหลุยซ่า ก็คำเดียวกันละค่ะ  เรียกแตกต่างกันไปตามภาษาของแต่ละประเทศ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 14:08

ผมขอถามหน่อยครับ หลุยส์และหลุยซ่า แปลว่าอะไรครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 15:25

Louis เป็นชื่อดั้งเดิมภาษาฝรั่งเศสและเยอรมัน      ส่วนใหญ่ตั้งให้เด็กผู้ชาย แต่ก็ใช้ได้ทั้งสองเพศชายหญิง  ถ้าเป็นผู้หญิงมักเติม e หรือ a เข้าไปท้ายชื่อ เป็น Louise  หรือ Louisa

ความหมายของชื่อคือ นักรบที่มีชื่อเสียง  หรือ ชื่อเสียงที่ได้จากการรบ  ค่ะ

ชื่อของฝรั่ง เมื่อแพร่หลายไปในประเทศต่างๆ  การสะกดตัวและออกเสียงจะแตกต่างกันไปค่ะ 
เช่นชื่อ John  ที่เป็นชื่อสามัญมากในอังกฤษและอเมริกา   เมื่อไปถึงฝรั่งเศส จะกลายเป็น Jean (ฌอง)  ในไอร์แลนด์ เป็น Sean (ฌอน) ในอิตาลี เป็น Giovanni (โจวานนี่) ในเยอรมนี เป็น Hans (ฮันส์) หรือ Johann (โจฮันน์)

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 15:55

ขอบคุณมากๆครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ก.ค. 19, 16:17

ผมขอรบกวนหน่อยครับ ชื่อผู้ชายที่หมายถึงดวงจันทร์มีอะไรบ้างครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์