เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 10159 สอบถามเรื่องการแต่งกายของหญิงชายบ้านนอกสมัยก่อนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 08 เม.ย. 20, 16:23

ไม่รู้ว่าเป็นละครย้อนยุคไทย หรือว่าในดินแดนสมมุตินะคะ   
เสื้อน่าจะดัดแปลงมาจากเสื้อคอกระเช้าของเด็ก
พอโตเป็นสาวก็เลิกใส่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 08 เม.ย. 20, 17:10

ส่วนผ้านุ่ง ไม่ใช่แบบไทย  น่าจะเป็นกระโปรงสำเร็จตัดคล้ายผ้านุ่ง
ที่สำคัญวิธีนุ่งแบบนี้ ถือว่าไม่สุภาพเรียบร้อย
สุภาษิตสอนหญิง เตือนไว้ว่า

อย่านุ่งผ้าพกใหญ่ใต้สะดือ
เขาจะลือว่าเล่นไม่เห็นควร
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 08 เม.ย. 20, 21:04

ขอบคุณค่ะคุณเทาชมพู สรุปว่าเสื้อแบบนี้ไม่มีคนไทยที่โตแล้วในสมัยก่อนใส่อยู่จริง จะมีก็แต่เด็กที่ใส่และเลิกใส่เมื่อโตขึ้นถูกต้องไหมคะ (แบบเสื้อที่ดิฉันยกมา มาจากละครไทยพีเรียดค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 09 เม.ย. 20, 08:12

รัชกาลที่ 1 ถึงรัชกาลที่ 5  พอโกนจุก เข้าสู่วัยสาวแล้วหญิงไทยแต่งกายแบบนี้ค่ะ

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 09 เม.ย. 20, 19:39

ขอบคุณสำหรับคำตอบเพิ่มเติมค่ะคุณเทาชมพู
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 28 มิ.ย. 20, 12:42

จากภาพเป็นการแต่งกายแบบไหนครับ
ป.ล.ภาพจากกลุ่มfacebook

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 28 มิ.ย. 20, 12:47

เดาว่าตั้งแต่พ.ศ. 2460-2482 ค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 28 มิ.ย. 20, 12:50

คนในภาพคงมีฐานะดีแน่นอนเลยครับ สวมใส่รองเท้า และสวมสร้อยทองเส้นอย่างใหญ่ สร้อยข้อมืออีกครับ หรือว่าทางห้อฃภาพเขามีไว้ให้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 มิ.ย. 20, 09:27

ห้องภาพไม่มีเสื้อผ้าเครื่องประดับเตรียมไว้ให้ค่ะ  prop ที่มีคือโต๊ะเก้าอี้
ครอบครัวนี้น่าจะเป็นคหบดีในท้องถิ่น  แต่งกายกันมาเต็มที่เพื่อถ่ายภาพ ที่ร้านถ่ายภาพในตลาด 
ในภาพน่าจะเป็นยาย    ลูกสาวคนโตที่มีลูกชายเล็กๆแล้ว  กับลูกสาวคนเล็กของยายอีกคนหนึ่ง

ภาพข้างล่างคือการแต่งกายของชาวบ้าน ประมาณปลายรัชกาลที่ 5

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 มิ.ย. 20, 12:56

ขอบคุณมากๆนะครับ ชาวชนบทสมัยก่อนนอกจากใส่ทองแล้ว บางท่านยังใช้ทองเหลือง นาค เงิน เป็นเครื่องประดับใช่ไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 มิ.ย. 20, 16:28

ทอง มีราคาสูงสุด
เงิน   รองลงมา
นาก (ไม่ใช่ "นาค" ) รั้งท้ายใน 3 อย่าง ค่ะ
ทองเหลือง มีราคาน้อยสุด

ชาวชนบทเก็บออมเงินไว้ในรูปของทองคำ เช่นสร้อยทอง พระเลี่ยมทอง  เงินนิยมใช้ทำภาชนะชั้นดี เช่นขันเงินล้างหน้า   นาก รองลงไปอีก  เป็นของใช้ที่ราคาไม่แพงนัก เช่นเชี่ยนหมาก    ทองเหลืองเป็นของราคาเยาสุด  กระโถนบ้วนน้ำหมาก  ทำด้วยทองเหลือง
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 29 มิ.ย. 20, 16:53

ภาพชาวนาสยาม สมัยรัชกาลที่ 6

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 29 มิ.ย. 20, 22:39

ในภาพเด็กผู้ชายอาจจะเป็นลูกคนสุดท้องก็ได้นะครับ เพราะว่าขนาดทวดผมยังอ่อนกว่าพี่คนโตเกือบๆ20 ปีเลยนะครับ ส่วนหลานๆก็อายุไล่เลี่ยกับทวดผมเลยอ่อนกว่ากันประมาณ2-3ปีครับ ส่วนชุดทำนาแม่ของคุณตาผมจะใส่ชุดแขนกระบอกสีน้ำเงินนุ่งโจงกระเบนแกดำนาเองครับ พ่อของตาไม่ค่อยทำเท่าไรแกเหมือนเป็นหมอชาวบ้าน พี่ชายคนรองสุดท้องของทวดผม(แม่ของตา)แกมีหนังสือยาโบราณใบลานครับ หลังจากพี่ชายเสียทวดผมก็ไปเอามาครับ จะว่าไปคนสมัยก่อนคงจะอายุสั้นกว่าคนสมัยนี้นะครับ พี่น้องแม่ของคุณครผม 30-50 ก็เสียชีวิตกันหมดแล้วครับ มีทวดผมกับพี่สาวอีกคนที่อายุยืนครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์