เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 10163 สอบถามเรื่องการแต่งกายของหญิงชายบ้านนอกสมัยก่อนครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 19:53

ผมอยากทราบจังครับ ผู้ชายสมัยก่อนเลิกนุ่งโจงกันตั้งแต่ตอนไหนครับ

อย่างน้อยน่าจะหลัง พ.ศ. ๒๔๘๕

Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 20:03

ผมเคยสอบถามคุณยายท่านนึง ที่เป็นญาติกันว่าตาท่านนุ่งโจงกระเบนไหม ท่านบอกว่าไม่ได้อ่ะครับ ตาท่านเกิดราวๆ2407 เสียชีวิตราวๆ 2486-2488 ครับ เดี๋ยวผมจะลองสอบถามท่านใหม่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 23 ก.ค. 19, 09:46

ถ้าคุณตาทวดไม่นุ่งโจงกระเบน ก็มีเครื่องแต่งกายชายไทยอีก 2 แบบที่ท่านนุ่งในยุคของท่าน
แบบแรกคือกางเกงผ้า ทรงหลวมๆ เหมือนกางเกงเลในสมัยเหลนท่าน
เสื้อจะใส่หรือไม่ใส่ก็ได้  อาจมีผ้าขาวม้าคาดพุง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 23 ก.ค. 19, 09:47

อีกอย่างคือเป็นผ้านุ่งแบบโสร่ง  เรียกวิธีนุ่งว่านุ่งผ้าลอยชาย คือไม่เหน็บเป็นโจงกระเบน   

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 11:36

ขอบคุณครับ ตาของคุณยายท่านนี้ เป็นทวดของยายผมครับและยังเป็นพี่ชายแท้ๆตาของตาผมอีกด้วยครับ เลยทำให้ลำดับญาติงงๆกันไปครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 17:50

แม่เล่าให้ฟังว่า สมัยคุณตาซึ่งเป็นกำนันที่จังหวัดพิจิตรในสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒  ท่านจะนุ่งกางเกงแพรและสวมเสื้อราชปะแตนสีต่างๆ
ส่วนคุณยายท่านนุ่งโจง  ในยุครัฐนิยมเวลาท่านจะออกจากบ้านจะนุ่งซื่นทับโจงกระเบนอีกที  แต่เมื่อผมเด็กๆ คุณยายเปลี่ยนมานุ่งซื่นแล้ว
แต่พี่สาวคุณยายยังนุ่งโจงสวมเสื้อแขนกระบอกมาจนท่านเสียชีวิตครับ

สำหรับคุณย่า  ที่ทันเห็นตอนเด็กๆ ท่านจะนุ่งซื่นสวมเสื้อคอกระเช้าเวลาอยู่บ้าน  เวลาไปวัดเปลี่ยนเป็นสวมเสื้อแขนกระบอก  มีผ้าขาวสะพายบ่าเป็นผ้าสะไบ
และใช้เป็นผู้กราบในเวลากราบพระ  ส่วนทรงผมท่านยังไว้ผมทรงดอกกระทุ่มจนเสียชีวิตในวัย ๙๐ เศษ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 19:16

สองรูปข้างล่างนี้คือการแต่งกายของสาวเมืองหลวง ในปี 2471  ก่อนสงครามโลก 11 ปีค่ะ
เป็นนิสิตแพทย์หญิงรุ่นแรกของจุฬา

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 19:41

คุณแม่ของคุณตาผม ก็นุ่งโจงและไว้ผมทรงดอกกระทุ่มตลอดชีวิตของท่านเลยครับ ท่านเสียชีวิตเมื่อพ.ศ.2545 อายุ88 ปีครับ แต่เรื่องการแต่งกายผมจะลองสอบถามคุณตาอีกทีครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 20:31

แล้วคนสมัยก่อนยุคคุณทวด ไว้ผมจุกกันทั้งชายและหญิงเลยหรือเปล่าครับ แล้วจะมีพิธีโกนจุกแบบ แม่พลอยในเรื่องสี่แผ่นดินไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 24 ก.ค. 19, 20:40

ทรงผมคนไทยโบราณ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4374.0
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 30 ส.ค. 19, 17:53

พ่อของยายทวดผมแกค้างาช้างในสมัยก่อน ผมอยากรู้ราคางาช้างสมัยก่อนแพงมากไหมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 30 ส.ค. 19, 18:04

แพงมากค่ะ   ถ้าเป็นงาคู่ที่ไม่มีตำหนิ งานซ้ายขวาโค้งเข้าชุดกัน   
งามีขนาดยาวมากเท่าไหร่ก็แพงมากเท่านั้น  งาช้างบางคู่เมื่อบวกฐานที่ตั้งงาเข้าไปด้วย สูงท่วมหัวคน
ดิฉันจำราคาไม่ได้แม่นยำว่าเท่าไหร่  แต่พอจะนึกได้รางๆ ว่างาช้างบางคู่ราคาหลายหมื่น  ในยุคที่เงินหมื่นปลูกบ้านได้ 1 หลัง

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 29 ก.พ. 20, 20:45

แล้วภาพนี้เป็นการแต่งกายแบบไหนครับ เป็นการแต่งกายแบบแฟชั่นหรือแบบชาวบ้านทั่วไปปกติครับ คนในภาพคือป้าสะใภ้ใหญ่ยายของยายกับแม่ของตาครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 09:09

เป็นการแต่งกายแบบสุภาพ เวลาออกนอกบ้านไปงานต่างๆ เช่นไปวัด  ไปงานบวช งานเลี้ยง  สังเกตได้จากสวมเสื้อคอปิดเรียบร้อย  มีผ้าห่มเฉียงบ่าสะพายทับอีกที
ไม่ใช่ชุดอยู่บ้าน ซึ่งอาจเป็นแค่ผ้าแถบ อย่างในภาพข้างล่างค่ะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 01 มี.ค. 20, 20:47

ครับตาผมบอกว่าที่เป็นผ้าห่มนั้นเอาไว้ไหว้พระ ไม่รู้จริงๆแล้วเป็นอย่างไงครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์