เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 10158 สอบถามเรื่องการแต่งกายของหญิงชายบ้านนอกสมัยก่อนครับ
Kiangsak loekaudom
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 07:00

ขอบคุณมากๆครับ แม่ของตาผมท่านเป็นแค่ลูกชาวนาธรรมดาครับ บ้านท่านก็เรือนไม้หลังกะสีครับ ส่วนภาพลูกพี่ลูกน้องของทวดผมถ่ายแระมาณ2520กว่าๆครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 07:01

ภาพในค.ห. 13  แต่งกายแบบเก่ามากค่ะ น่าจะถ่ายในรัชกาลที่ 5 หรือต้นรัชกาลที่ 6
ผู้ใหญ่วันสวมเสื้อราชปะแตน นุ่งผ้าม่วง แสดงว่าเป็นข้าราชการส่วนท้องถิ่น  ส่วนคุณนายสวมเสื้อแขนยาวมีสไบทับ นุ่งโจงกระเบน   ไม่สวมรองเท้ากันทั้งคู่
ในรัชกาลที่ 5  ข้าราชการอย่างพลทหาร พลตระเวน (ตำรวจ) แต่งเครื่องแบบแต่ไม่สวมรองเท้า    เดินเท้าเปล่าสบายกว่ากันเยอะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 07:05

ขอบคุณมากๆครับ แม่ของตาผมท่านเป็นแค่ลูกชาวนาธรรมดาครับ บ้านท่านก็เรือนไม้หลังกะสีครับ ส่วนภาพลูกพี่ลูกน้องของทวดผมถ่ายแระมาณ2520กว่าๆครับ
เกิดปี 2437  ถ่ายรูปปี 2520 กว่าๆ ในรูปท่านก็ 90 กว่าแล้วซีคะ   ยังนั่งทรงตัวถ่ายรูปได้ ถือว่าแข็งแรงเกินวัยมาก

ในยุคของคุณแม่ของคุณตา  อยู่บ้านเรือนไม้หลังคาสังกะสี  ถือว่าเป็นบ้านคนมีฐานะดีนะคะ
ชาวบ้านทั่วไปอยู่กระต๊อบหลังคามุงจาก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 07:16

ลูกพี่ลูกน้องของคนทวด เกิดพ.ศ.2437 ครับ เสียชีวิตพ.ศ.2528 ครับ แม่ของทวดผู้หญิงพอมีฐานะบ้างมั้งครับ ท่านมีทองสะพายแล่ง แล้วก็มีเซี่ยนหมากเงินครับ ท่านให้มรดกยายทวดผม ประมาณ30 ไร่ครับ ยายทวดผมมีพี่น้องหลายคนครับ ทวดผมคนเล็ก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 10:30

แล้วชุดอย่างที่แม่ของตาผมใส่เป็นแฟชั่นยุคไหนครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 15:15

1940s ค่ะ  สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 15:57

แล้วชาวบ้านในชนบททั่วไป ที่มีทองสะพานแล่งกับเซี่ยนหมากเงิน ถือว่ามีฐานะหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 16:06

มีฐานะดีซีคะ
และคงมีเงินทองอยู่ในบ้านอีกไม่น้อย   ท่านจึงรักษาสมบัตืสองชิ้นนี้ไว้ได้ ไม่ต้องขายแลกเงิน
เชี่ยนหมากเป็นเครื่องแสดงฐานะของเจ้าของ    ถ้าเป็นทองก็ระดับเจ้านาย     ถ้าเป็นเศรษฐีใช้เงิน   สามัญชนที่ฐานะปานกลางใช้นากก็ถือว่าโก้แล้ว
ส่วนทองสะพายแล่ง เรียกว่าสังวาล  หรือสร้อยตัว   น่าจะเป็นมรดกตกทอดมาถึงคุณทวด  ยุคคุณทวดไม่ใส่กันแล้ว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 16:16

ทองสะพายแล่ง กับเชี่ยนหมากเงิน เป็นของคุณเทียดครับ(ยายของตา)ท่านเกิดราวๆ2414-2417 ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 16:55

ตาผมบอกว่า แม่ของท่านแก่กว่าพ่อของท่า1 ปีครับ ยายทวดปีขาล ตาทวดปีเถาะ ท่านทั้งสองไม่ได้รักกัน แต่ผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายชอบพอกันครับ อาจเป็นเพราะน้าของตาทวดมาได้กับลูกพี่ลูกกับยายทวดครับ ท่านเลยชักนำเพราะตาทวดก็เป็นหลานของสามี ยายทวดก็เป็นลูกพี่ลูกน้องของภรรยา เลยมำให้ลำดับญาติงงๆกันไปครับ ทวดผมทั้งสองท่าน มีลูกด้วยกัน9 คนเลยครับ ขนาดไม่ได้รักกัน5555
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 20:31

ความสัมพันธ์ของคุณตาทวดและคุณยายทวด เรียกว่า "เกี่ยวดอง"  ไม่ได้เป็นญาติกันโดยตรง แต่เป็นญาติทางเขยสะใภ้
ในเมื่อผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายรู้จักกันดี  ก็คงจะมีมิตรภาพที่ดีต่อกันด้วย   ลูกหลานของแต่ละฝ่ายจึงมีเครดิตพอที่ผู้ใหญ่เต็มใจรับมาเป็นเขยสะใภ้
ในยุคคุณตาทวดและคุณยายทวด   หนุ่มสาวไม่จำเป็นต้องรักกันก่อน หรือแม้แต่รู้จักคุ้นเคยกันก็ไม่จำเป็น    เจ้าสาวบางคนเพิ่งเห็นหน้าเจ้าบ่าวก็ในวันแต่งงาน   
มีคำโบราณว่า "อยู่กันไปก็รักกันไปเอง"   ก็คงจะจริงในกรณีคุณตาทวดและคุณยายทวดของคุณค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 18 ก.ค. 19, 20:41

แล้วชาวบ้านชนบททั่วไปที่ไม่ค่อยมีฐานะ จะแต่งตัวแบบไหนครับใช่แบบคุณยายทวดหรือเปล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:07

*
แล้วชาวบ้านชนบททั่วไปที่ไม่ค่อยมีฐานะ จะแต่งตัวแบบไหนครับใช่แบบคุณยายทวดหรือเปล่าครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:56

ขอบคุณมากๆครับ แล้วภาพที่อาจารย์เทาชมพูยกมา เป็นภาพสมัยไหนครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 19:00

ผมอยากทราบจังครับ ผู้ชายสมัยก่อนเลิกนุ่งโจงกันตั้งแต่ตอนไหนครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์