เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7071 ถวายพระพร...สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชชินีนาถ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 17 ส.ค. 01, 00:57

ถวายพระพร
สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ

ฉันทสดุดี

สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เนื่องในศุภวาระเฉลิมพระชนมพรรษา

สัททุลวิกกีฬิตฉันท์ ๑๙

สรวมชีพน้อมศิระแทบพระบาทสิริวธู

องค์ราชินีคู่.........................................................สยาม

สิบสองสิงหณวันประสูติวิบุลยาม

ทั่วเขตประเทศคาม...............................................ระลึก

ชนต่างก้มศิระน้อมประณตจิตรนึก

ร่มเย็นดุจประพฤกษ์...............................................พิศาล

ชาวไทยสบสุขทุกทิวาดิลกกาล

ด้วยองคอนงคราญ..................................................นรี

ขอทรงพูนสิริทั้งพระโฉมจริยศรี

เป็นปิ่นประชาชี.......................................................นิกร

ด้าวแดนไกลระบือองค์และซร้องกิติบวร

แห่งเยาวบังอร........................................................จรัส

ข้าฯกล่าวสุนทรเนื่องณวารสิริสวัสดิ์

ขอเดชพระไตรรัตน์.................................................ณผอง

สิ่งศักดิ์สิทธวราตรีรัตนครอง

เป็นบทร้อยกรอง.....................................................บูชา

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม  ขอเดชะ  ข้าพระพุทธเจ้า

วิชาการทีม
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ส.ค. 01, 15:10

ขอจงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ  
ฝอยฝน
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ส.ค. 01, 15:53

......ทีฑายุโกโหตุ  มหาราชินี
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ส.ค. 01, 23:26

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ส.ค. 01, 09:11

ขอจงทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ส.ค. 01, 11:26

นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ส.ค. 01, 15:48

เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ส.ค. 01, 17:44

ขอพระแม่จงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ครูไหวใจร้าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 09:22

ต้องกลับมาอีกครั้ง โดยไม่มีใครเรียกร้องนะคะ

คำว่า "ถวายพระพร" ในกรณีนี้ใช้ไม่ได้ค่ะ

เหตุผล

๑. เราเป็นข้าแผ่นดิน คงเป็นการไม่เหมาะสมที่จะอาจเอื้อมไป "ให้พร" สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ ได้

๒ คำว่าถวายพระพร เป็นคำราชาศัพท์ของพระสงฆ์เวลาเพ็ดทูล คือโดยปกติเวลาพระสงฆ์พูดกับชาวบ้าน จะใช้ว่า"เจริญพร สาธุชน , เจริญพรญาติโยม" แต่เมื่อเพ็ดทูลแล้วจะใช้คำว่า "ถวายพระพร พระมหาบพิตร" เป็นต้น

คำที่แนะนำให้ใช้ - ถวายพระพรชัย หรือ ถวายพระพรชัยมงคล

เว็บไหนผิดก็ช่างเถิด เว็บนี้ขออย่ามีผิดเลย ครูบาอาจารย์ออกเต็มไปหมด

สุดท้ายสำหรับคำว่า ทีฆายุโก โหตุ มหาราชินี ที่มีผู้ใช้นั้น ขอเรียนว่าผิด

เพราะ มหาราชินี ต้องใช้อิตถีลิงค์ จะไปใช้ปุลลิงค์ไม่ได้ ดังนั้นต้องใช้ว่า "ทีฆายุกา"

ทีฆายุโก เป็นปุลลิงค์ ใช้กับมหาราชาค่ะ

อ้างถึง ความเห็น ของอาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิตนะคะ

ขอโทษอีกครั้งค่ะที่ผ่านมา และยังอุตส่าห์แวะเข้ามาอีก
ครูไหวใจร้าย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 09:26

และสำหรับวรรคนี้นะคะ

...ชนต่างก้มศิระน้อมประณตจิตรนึก ...

คุณเทาชมพูใช้คำว่า "จิตร" ผิดจากความหมายในพจนานุกรมราชบัณฑิตยสถานนะคะ

ถึงจะเป็นคำโบราณ ก็ไม่ควรใช้ เพราะจะทำให้ผู้คนในยุคปัจจุบันใช้กันผิดๆต่อไป
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 17:57

คุณเทาชมพูพอดีกำลังไม่สบาย ผมขอบพระคุณคุณครูไหวแทนก็แล้วกันครับ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 18:37

จิต    แปลว่า   จิตใจ
จิตร    แปลว่า  งาม

คำที่ถูกต้องในฉันท์สดุดี คือ คำว่า  จิต  
แต่เนื่องจากคุณเทาชมพูป่วย  จึงไม่ได้พิมพ์ข้อความเอง  ได้วานให้เพื่อนโพสต์ข้อความแทน  ตรวจสอบแล้วจึงสรุปได้ว่าเป็นการพิมพ์ผิด
ขอบคุณสำหรับข้อทักท้วงค่ะ

และหลังจากทักท้วงแล้ว  ในโอกาสอันเป็นมงคลนี้
ขอเชิญคุณครูไหวฯ ร่วมแสดงความจงรักภักดีด้วยค่ะ
ครูใหญ่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 20:34

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

และครูไหวขา
ขอบคุณสำหรับ lecture ที่ไม่มีใครขอนะคะ  เพราะกระทู้นี้ เราเข้ามาถวายความจงรักภักดีกัน  ไม่มีใครตั้งใจจะให้ผิด ถูกหรอกค่ะ
ว่าแต่คุณครูไม่ถวายพระพรชัยมงคลอะไรบ้างหรือคะ  เห็นมา lecture แล้วหนีหายไปเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 ส.ค. 01, 21:48

ดิฉัน..ขอรับผิดแทนคุณเทาชมพูค่ะ
เนื่องจากเป็นคน post ข้อความเอง
ขอน้อมรับความผิดค่ะ ว่าเป็นความบกพร่อง เนื่องจากความไม่รอบรู้ ..ความไม่รอบคอบค่ะ....และประกอบกับ ไม่ชำนาญกะเทคโนโลยีสมัยใหม่...และตัวอักษรที่แลเห็นในจอ ค่อนข้างเล็ก..จึงมีข้อผิดพลาด หลายจุดด้วยกัน.....

ดิฉันขอกราบเรียนให้ทุกท่านทราบนะคะ ว่าดิฉันมีความตั้งใจ.. จริงที่จะแสดงความจงรักภักดี .....แบบข้าแผ่นดิน...คนหนึ่งจริงๆ...ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดแอบแฝง...

ดิฉันยินดีมากค่ะ ที่คุณครูไหวฯ  มีความเมตตา กรุณา ต่อภาษาไทย....
ครูไหวจิตดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ส.ค. 01, 11:31

ในวาระมิ่งมงคลนี้ ทุกๆคนต้องการสิ่งดีๆเพิ่อพระแม่เจ้าด้วยกันทุกคน คงไม่มีใครที่คิดเล็กคิดน้อยขนาดนั้นหรอกนะคะ  แล้วตัวครูไหวใจร้ายเอง น่าจะร่วมถวายพระพรชัยมงคลพระองค์ท่านด้วยนะคะ  ทุกคนในที่นี้จะได้เห็นบรรทัดฐานที่ถูกต้องว่าเป็นอย่างไร
หน้า: [1] 2
  พิมพ์