เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3827 รบกวน ช่วยดูเครื่องลายครามรูปผักกาด แตกลายงา ให้หน่อยครับ
Wit_99
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 25 พ.ค. 19, 15:28

ผมอยากทราบว่าเครื่องลายครามจีนรูปผักกาดที่ผมมีอยู่ ซึ่งแตกลายงาแบบนี้ มีอายุประมาณกี่ปี เป็นการแตกลายตามธรรมชาติหรือไม่ เพราะเป็นของที่บ้าน ซึ่งมีมานานแล้วก่อนผมเกิด อยากให้ผู้ที่มีความรู้ ความเข้าใจจริงๆ ช่วยตอบให้ผมหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 19, 15:44

รออัพโหลดรูปสักครู่น่ะครับ รูปมีขนาดใหญ่เกินไปครับ
Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 พ.ค. 19, 15:51

นี่คือรูปที่ต้องการให้ดูให้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 พ.ค. 19, 17:24

ย่อรูปให้ดูค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 พ.ค. 19, 08:23

รอคุณ siamese มาให้คำตอบที่แน่นอนค่ะ
Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 พ.ค. 19, 10:29

ครับ รอผู้รู้มาให้คำตอบครับ รับความคิดเห็นของทุกๆ ท่านครับ พอดีมีคนสนใจจะซื้อ กำลังคิดว่าจะขายดีไหม หรือเก็บไว้ดีครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 พ.ค. 19, 10:43

ไม่ไปถามที่เว็บซื้อขายเครื่องลายครามหรือคะ 
หรือไม่ก็ไปหาใน facebook อาจจะมีผู้รู้เข้ามาตอบ
Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 พ.ค. 19, 16:24

ผมเคยเจอมีคนตอบผ่านเวปนี้ครับ ก็เลยลองสมัครเข้ามาถามดูครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 พ.ค. 19, 07:45

...
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 พ.ค. 19, 08:52

อักษรจีน ๖ ตัวใต้เครื่องลายครามนี้ (อักษรตัวล่างสุดแถวซ้ายเขียนแบบปัจจุบัน = 制) เขียนว่า

治  大
年  清
制  順  

大清順治年制 แปลว่า สร้างในรัชสมัย (年制) จักรพรรดิชุ่นจื้อ (順治 ครองราชย์ระหว่าง พ.ศ. ๒๑๘๖ - ๒๒๐๔) แห่งจักรวรรดิต้าชิง (大清)

Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 พ.ค. 19, 15:58

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ แต่ปัจจุบันก็สามารถคัดลอกลายชื่อได้ แล้วจะสามารถทราบได้อย่างไรครับ ว่าเป็นของเก่าแก่ หรือของที่เพ่งทำขึ้น ลายแตกลายงาที่เครื่องลายครามสามารถบอกได้ไหมครับ หรือลวดลายก็สามารถทำขึ้นได้อีกครับ..ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 พ.ค. 19, 18:10

อยากเห็นรูปร่างหน้าตาเครื่องลายครามของคุณ wit ว่าเป็นฉันใด  ยิงฟันยิ้ม
Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 พ.ค. 19, 18:32

นี่ครับ เครื่องลายครามที่ผมมีอยู่ครับ ขนาด 14 นิ้ว ลายผักกาด ด้ามจับเป็นทองเหลือง เพ่งนำมาทำความสะอาดครับ

Wit_99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 30 พ.ค. 19, 18:18

ผู้รู้ท่านใดพอจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องลายครามที่ผมมีอยู่ได้บ้างครับ รอคำตอบของผู้รู้อยู่ครับ โน้มรับความคิดเห็นของทุกๆ ท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 พ.ค. 19, 18:45

จนใจจริงๆ ค่ะ ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องลายคราม
คนที่น่าจะบอกได้อย่างคุณ Siamese ก็ไม้ได้เข้ามาตอบ
อีกอย่าง การพิจารณาจากรูปถ่ายว่าของเก่านั้นเก่าจริงหรือไม่ เป็นเรื่องยาก   แม้แต่ดูจากของจริงยังยากเลย ถ้าปลอมเก่งๆ

ตอนนี้ก็ได้แต่รอค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์