เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2412 ขอความรู้เรื่องปืนใหญ่ที่ใช้ยิงปราบกบฏผีบุญครับ
katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

เมื่อ 09 พ.ค. 19, 16:24

ตามเหตุการณ์นี้ครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

"...พากันวิ่งกรูเข้าต่อสู้กับ
ทหารอย่างฮึกเหิม นายร้อยเอกหลวงพิชิตสรการ
จึงสั่งให้ยิงปืนใหญ่นัดที่ 2 ออกไปตกกลาง
ไพร่พลของพวกผีบุญ กระสุนระเบิดถูกผีบุญ
บาดเจ็บล้มตายเป็นจำนวนมาก..."
คืออยากทราบชนิดของปืนใหญ่ อานุภาพการทำลายล้าง ถ้ามีข้อมูลของกองทหารที่ถูกส่งไปปราบ อาวุธประจำกายและอุปกรณ์สนาม ด้วยก็จักเป็นพระคุณยิ่งครับ อายจัง

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 พ.ค. 19, 19:29

น่าจะมีอยู่ในกระทู้เก่า ลองค้นหาดูจากคำ "ค้นหา" แถวบนของหน้าแรกนะคะ
katathorn
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

"ไปกับอนาคตได้ต้องไม่ลืมอดีต"

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 พ.ค. 19, 20:40

อยากได้รายละเอียดรูปแบบและชื่อรุ่นครับ พอดีจะจำลองภาพออกมา เลยอยากได้รายละเอียดมากกว่านี้ครับ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1219.msg21319#msg21319

ภาพปืนใหญ่สมัยปลาย ร.4 ต้น ร.5 จากอินเตอร์เนตครับ แต่ไม่รู้ว่าในภาพมีรุ่นไหนใช้ปราบผีบุญบ้างหรือเปล่า

ภริยา ปรมา สขา
ภริยาเป็นเพื่อนสนิท, ภรรยาเป็นสหายอย่างยิ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 พ.ค. 19, 16:45

ขออภัยค่ะ  ไม่มีความรู้ทางด้านนี้
ขอส่งต่อไปที่ท่านอื่นนะคะ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ค. 19, 20:37

กระสุนแตกอากาศคือเมื่อลอยเข้ามาใกล้ถึงพื้นดินจะเกิดการระเบิด สะเก็ดระเบิดจะสาดลงด้านล่างเหมาะกับเป้าหมายที่เป็นมนุษย์

กระทบแตกก็ตรงๆ นั่นแหละครับ คือพุ่งเข้าชนจนมีแรงปะทะระดับหนึ่งชนวนระเบิดจะทำงาน (แต่ประเภททำกระสุนหล่นพื้นแบบนี้ส่วนใหญ่ไม่เป็นไร) สำหรับเป้าหมายที่เป็นฐานทัพ ที่มั่น หรือรถถังยานเกราะ

ลูกปรายก็เหมือนกับปืนลูกซองนั่นแหละครับ คือจะแตกออกมาเป็นลูกเล็กๆ น้อยๆ แล้วพุ่งเข้าใส่เป้าหมาย แตกต่างจากแตกอากาศอยู่บ้างเรื่องทิศทางการยิง แตกอากาศจะได้ผลดีในการยิงวิถีโค้ง ส่วนลูกปรายจะได้ผลดีกว่าในการยิงวิถีตรงหรือระยะประชิด ซึ่งถ้าดูจากความยาวลำกล้องปืนก็คงยิงได้ไม่ไกลเท่าไหร่ ว่ากันตามกายภาพนะครับผมไม่มีข้อมูล

อานุภาพของปืนใหญ่ตามภาพผมว่าก๋องแก๋ง แต่ดีกว่าปืนใหญ่รุ่นเก่าที่ใส่กระสุนปากกระบอกเรื่องความไว้ใจได้ รวมทั้งใช้กระสุนที่มีประสิทธิภาพสูง ย่อมได้ผลดีกว่ากระสุนหล่อขึ้นมาเองตามมีตามเกิด และแน่นอนที่สุดว่าราคาต้องแพงตามอย่างแน่นอน นำไปใช้งานจริงอย่างไรอันนี้ไม่รู้เลย คือยังไม่เคยได้อ่านอย่างจริงๆ จัง แฮ่!  ยิงฟันยิ้ม
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 พ.ค. 19, 13:54

ในยุคนั้น มีกระสุนแบบกระทบแตกแล้วหรือครับพี่ Superboy

กระสุนแตกอากาศ มีแล้วแน่นอน เพราะปรากฎในอานามสยามยุทธ
ส่วนลูกปราย หรือ เกรฟช็อต ก็เป็นกระสุนแบบเบสิค ที่มาพร้อมกระสุนลูกโดดแบบโบราณนั่นเอง 
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 พ.ค. 19, 20:56

ผมอธิบายความต่อจากคห.ข้างบนอีกทีน่ะครับคุณนริส

ทีนี้มาสืบประวัติกันหน่อยปืน QF 6-pounder Hotchkiss ซึ่งเริ่มใช้งานตั้งแต่ปี 1885 หรือ พศ.2428 มีกระสุนที่ใช้ชนวนกระทบแตกด้วย อาจไม่ทันสมัยเหมือนรุ่นปัจจุบัน แต่ก็วิธีใช้แทงชนวนไปกระทบจอกเหมือนๆ กันแหละน่า ปัญหาก็คือมีใช้งานทันทีเลยหรือเปล่า?

แต่ปืนใหญ่เราน่าจะกระบอกสั้นกว่านี้ จึงหันมาดูที่ปืน QF 3-pounder Hotchkiss กันบ้าง (ในภาพเวอร์ชันฝรั่งเศส) เริ่มใช้งานในปี 1886 หรือ พศ.2429 มีกระสุนกระทบแตกรุ่นเดียวกันให้เลือกใช้เช่นกัน

เพราะฉะนั้นสงครามปราบกบฎผีบุญในปี 2444 ก็น่าจะมีกระสุนทั้ง 3 ชนิดครบถ้วนแล้วนะ แต่ปืนใหญ่เราใช้ได้หรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ (รุ่นไหนยังไม่รู้ด้วยซ้ำ) ส่วนที่บอกว่ายิงใส่ฝ่ายนั้นแล้วตายกันเป็นเบือ ถ้าเป็นทุ่งโล่งแล้วทางนั้นแห่กันเข้ามาแบบการรบสมัยกรุงศรี ใช้กระสุนแตกอากาศจากระยะไกลแล้วใช้กระสุนลูกปรายระยะประมาณ 500 เมตร ก็น่าจะเป็นไปได้วงเล็บถ้าทางนั้นไม่วิ่งหนีไปก่อนนะ

แต่การรบผมว่าน่าจะอยู่ในป่าเขามากกว่าหรือเปล่าครับ แล้วทางนั้นคงใช้ยุทธวิธีกองโจรดักซุ่มโจมตีมากกว่า เพราะฉะนั้นปืนใหญ่คงทำหน้าที่ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ ยิ่งแบกใส่หลังช้างด้วยมุมยิงยิ่งลำบากมากขึ้นไปอีก น่าจะใช้ยิงข่มมากกว่ายิงหวังผลทำลายล้าง ย้ำอีกทีว่าผมยังไม่เคยอ่านจบเสียทีเลยนะครับ รูดซิบปาก

superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 พ.ค. 19, 21:35

เย็นนี้หลังเลิกงานผมไปตามอ่านเรื่องปราบผีบุญของอาจารย์ใหญ่มาแล้ว ที่ว่าเป็นปืนใหญ่อิมพอร์ตจากยุโรปดูเหมือนจากออสเตรีย เป็นปืนบรรจุลูกทางท้าย กระบอกปืนทำด้วยทองแดง ปากกระบอกโตเกือบเท่าปืน 6 ปอนด์ของฮอทสกิส กระสุนมีทั้งแตกอากาศ กระทบแตก และลูกปราย แล้วก็เลยได้เจอของดีเข้าให้

https://www.morphyauctions.com/jamesdjulia/item/2057-373/

ในภาพคือปืนใหญ่ภูเขาของออสเตรีย-ฮังการี เรียกสั้นว่ารุ่น 7cm M75 แล้วกันนะครับ เริ่มผลิตในปี 1875 (หรือพ.ศ.2418) ก็เลยใช้ชื่อว่า M75 ง่ายๆ แค่นี้เอง

รูปร่างหน้าตาใกล้เคียงกับกระบอกนี้นะครับ ล้อแม็กลาย 10 แฉกเหมือนกันพอดีเลยผมนับแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

กระบอกปืนทำจากทองสัมฤทธิ์ หรือทองแดง หรือ BRONZE บรรจุกระสุนท้ายปืน ขนาดลำกล้องปืน 66 เซนติเมตร หนักประมาณ 199 กิโลกรัม ใช้เจ้าหน้าที่จำนวน 4 นาย ยิงได้ไกลสุด 2 ไมล์หรือ 3 กิโลเมตรกว่าๆ อัตรายิงสูงสุด 6 นัดต่อนาที (ถ้าเจ้าหน้าที่ชำนาญการนะครับ) มีกระสุนให้เลือกใช้ 3 แบบ Shrapnel หรือแตกอากาศหนัก 3 กิโลกรัม HE หรือเจาะเกาะหรือกระทบแตกหนัก 3 กิโลกรัม และ Canister หรือลูกปรายหนัก 2กิโลกรัม มีใช้งานอย่างแพร่หลายรวมทั้งในประเทศ โปแลนด์ ไทยแลนด์ และญี่ปุ่น ถ้าว่ากันตามนี้ก็ลงสเป็กพอดีเลยครับ ทั้งเรื่องระยะเวลา รุ่นปืนใหญ่ ชนิดกระสุน รวมทั้งวิธีการรบ

อานุภาพของปืนไม่ทราบจริงๆ ส่วนเรื่องการรบผมเข้าใจคลาดเคลื่อนเล็กน้อย ฝั่งผีบุญมีกันประมาณ 1 หมื่นคน (เยอะมาก) วิ่งดาหน้าเข้าใส่ต่อให้หลับตายิงก็ยังโดน ส่วนที่ว่าเอาปืนใหญ่ใส่หลังช้างน่าจะเป็นปราบฮ่อนะครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยแข็งแรงสมองฝ่อไปหมดแล้ว ยิ้มกว้างๆ น่าจะพออธิบายคำตอบกระทู้นี้ได้ไม่มากก็น้อย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 พ.ค. 19, 10:42

เจอแต่ภาพค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์