เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2131 พระราชพิธีบรมราชาภิเษก ในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์
ninpaat
ชมพูพาน
ตอบ: 167

เมื่อ 04 พ.ค. 19, 09:30

สารคดีเฉลิมพระเกียรติ ชุด “พระราชพิธีบรมราชาภิเษกในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์"
โดย อาจารย์เผ่าทอง ทองเจือ ออกอากาศ ทาง PPTV HD ช่อง 36

เสาร์ที่ 4 พ.ค.62 เวลา 08.30 น.
อาทิตย์ที่ 5 พ.ค. 62 เวลา 08.00 น.
จันทร์ที่ 6 พ.ค. 62 เวลา 15.45 น.

ขอกราบเรียนเชิญท่านอาจารย์และสมาชิกทุกท่าน รับชมครับ

ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ค. 19, 09:34

ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 19, 11:14

ผมขออนุญาตท่านอาจารย์ ปรับปรุงข้อมูลเกี่ยวกับรายการนี้ ให้เป็นปัจจุบัน วันที่ 8 พฤษภาคม 2562 นี้ครับ

สารคดีเฉลิมพระเกียรติชุด "พระราชพิธีบรมราชาภิเษกในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์" นี้
ทางอาจารย์เผ่าทอง ทองเจือ ร่วมกับสถานีพีพีทีวี ได้จัดทำมาเป็นตอนๆ ตอนละประมาณ 5 นาที จำนวน 30 ตอน
เพื่อนำออกอากาศ ทางสถานีพีพีทีวี วันละหนึ่งตอน ในช่วงเวลา 1655-1700 น.

โดยได้ออกอากาศไปแล้วจำนวน 3 ตอน ดังนี้
ตอนที่ 1 และ 2       เมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม 2562
ตอนที่ 3                เมื่อวันที่ 7 พฤษภาคม 2562

และผมได้ทำระโยงไว้ด้านล่างนี้ เพื่อให้ทุกท่านสามารถรับชมย้อนหลังได้ จากเวบของทางสถานีครับ

"สารคดีเฉลิมพระเกียรติชุด พระราชพิธีบรมราชาภิเษกในครั้งกรุงรัตนโกสินทร์"

เครดิต : อาจารย์เผ่าทอง ทองเจือ และ สถานีพีพีทีวี ช่อง36
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 พ.ค. 19, 15:47

ขอบคุณครับคุณ ninpaat
อ.เผ่าทอง นำเสนอได้สนุกสนานไม่น่าเบื่อเลย
ผมชอบดูอาจารย์ท่านทำรายการ คลายฉงน(เลิกไปแล้ว) และ เปิดตำนานกับเผ่าทอง(ยังอยู่)
เป็นรายการที่เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ศิลปะวัฒนธรรมต่างๆทั้งไทยและเทศสนุกน่าติดตาม ยังหาดูได้ทางยูทูปครับ
ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 พ.ค. 19, 10:06

ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ คุณ ผกานินี่  ยิ้ม

ผมเองเพิ่งทราบว่า อจ.เผ่าทอง ท่านมีรายการ"คลายฉงน" ด้วย นึกว่ามีรายการ "เปิดตำนานกับเผ่าทอง" เท่านั้น ได้ตามไปดูจาก youtube มาแล้วครับ

และในบางครั้ง ผมจะนึกถึงรายการ "ครอบจักรวาล" ยุคที่ ม.ร.ว. ถนัดศรี สวัสดิวัฒน์ ท่านทำอยู่ ซึ่งในขณะนี้หาชมจาก youtube ได้นิดหน่อยเท่านั้น

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 พ.ค. 19, 16:46

ขอบคุณค่ะ  เป็นแฟนรายการของอ.เผ่าทองมานานแล้วค่ะ
ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 พ.ค. 19, 21:30

รู้สึกดีใจแทน อ.เผ่าทองครับ ที่ได้ผู้ติดตามผลงาน ระดับท่านอาจารย์เทาชมพู

และเรื่องหนึ่งในหลายๆเรื่องโดยส่วนตัว ที่ผมชื่นชม อ.เผ่าทอง คือ เรื่องของความสุภาพอ่อนน้อมครับ

ninpaat
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 พ.ค. 19, 11:30

ผมขอนำเสนอ แฟ้มการบันทึกภาพ "ประมวลภาพพระราชพิธีบรมราชาภิเษก พุทธศักราช ๒๕๖๒" ระหว่างวันที่ ๓ - ๖ พฤษภาคม ๒๕๖๒
จัดทำโดย ส่วนการประชาสัมพันธ์ สํานักพัฒนาการประชาสัมพันธ์ กรมประชาสัมพันธ์
(ความยาวทั้งสิ้น ๒ ชั่วโมงครับ)

.
หน้า: [1]
  พิมพ์