เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2414 พระนามของสมเด็จพระราชินี
Asuraphat
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 02 พ.ค. 19, 19:21

มีความสงสัยว่าจากประกาศสถาปนาแต่งตั้ง สมเด็จพระราชินีสุทิดา  ทำไมไม่ใช้พระนามว่าสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดาครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 02 พ.ค. 19, 20:47

คุณอสุรผัดสามารถทำความเข้าใจได้จากพระบรมราชโองการในรัชกาลที่ ๙ สองฉบับนี้

ก่อนวันพระราชพิธีบรมราชาภิเษก

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2493/A/024/1.PDF

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 พ.ค. 19, 20:50

ในวันพระราชพิธีบรมราชาภิเษก ๕ พฤษภาคม ๒๔๙๓

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2493/A/026/10.PDF

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 พ.ค. 19, 21:42

ถามศาสตราจารย์พิเศษธงทอง จันทรางศุแล้วค่ะ  ท่านตอบมาว่า
จะมีการสถาปนาเป็นสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีในระหว่างงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษกครับ
ตามแบบเหมือนอย่างในรัชกาลก่อน
เมื่อทรงประกอบพระราชพิธีราชาภิเษกสมรสในวันที่ 28 เมษายนก็มีพระบรมราชโองการให้เป็นสมเด็จพระราชินีสิริกิติ์
ต่อมาต้นเดือนพฤษภาคมในพระราชพิธีบรมราชาภิเษก  จึงเฉลิมพระเกียรติยศขึ้นเป็นสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินี
Asuraphat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 03 พ.ค. 19, 11:22

ขอบพระคุณคุณเพ็ญชมพู และคุณเทาชมพูมาก ๆ ครับ แสดงว่า สมเด็จพระราชินี และสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินี นี้ไม่เท่ากัน การใช้ราชาศัพท์ก็จะไม่เหมือนกันเช่นเดียวกับกรณีสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 03 พ.ค. 19, 20:13

กราบสวัสดีท่านอาจารย์เทาชมพู อาจารยเพ็ญชมภู และคุณ Asuraphat
ในตอนนี้เมืองไทยเรามีพิธีมหามงคลอันเป็นที่น่าปลาบปลื้่มยิ่ง เลยคิดถึงเวปเรือนไทยอันอบอุ่น

เห็นกระทู้คุณ Asuraphat ขอพ่วงคำถามที่สงสัยมาระยะหนึ่ง มาเรียนถามอาจารย์ทั้งหลายครับ
เกี่ยวกับสร้อยพระนาม(ถ้าเรียกผิดขออภัยครับ) ของในหลวงทุกรัชกาล ผมสงสัยว่าทำไมบางรัชกาลถึงไม่มี "พระ.... เกล้าเจ้าอยู่หัว" ครับ
เช่นพระนามของในหลวงรัชกาลที่ 1 รัชกาลที่ 8  และ รัชกาลที่ 9 ไม่มีคำว่า พระ...เกล้าเจ้าอยู่หัว
แต่เท่าที่ผมสังเกตเห็นความสัมพันธ์ว่าในหลวงรัชกาลที่ 1 8 และ 9 นั้นไม่ได้มีพระบิดาเป็นพระเจ้าแผ่นดิน 
ในขณะที่ในหลวงรัชกาลที่ 2 3 4 5 6 7 และ 10 ต่างเป็นพระโอรสของพระเจ้าแผ่นดินทั้งหมด
จะเป็นด้วยเหตุผลนี้หรือเหตุผลอันใดวานผู้รู้ช่วยไขคำตอบครับ
Asuraphat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 พ.ค. 19, 20:33

สวัสดีคุณ Paganini (ชื่อเหมือนคีตกวีเลยครับ) เจอคนช่างสงสัยเหมือนกันยินดีมากครับ
ขอเกาะจอหาความรู้จากเรือนไทยด้วยนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 พ.ค. 19, 08:30

เข้ามาทักคุณผกานินีเจ้าเก่าค่ะ  หายหน้าไปนานทีเดียว
คำตอบเรื่องเฉลิมพระนามพระมหากษัตริย์ต้องตอบกันยาว   ขอผัดไปอีก 2-3 วันนะคะ

ขอเกริ่นไว้ก่อนว่า ในรัชกาลที่ 1 และรัชกาลที่ 2  ขึ้นครองราชย์    มิได้ทรงมีพระนามว่า พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก และพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย อย่างที่เราคนยุคนี้เข้าใจกัน   
ถ้าเดินทางย้อนเวลาไปได้ในรัชกาลที่ 1และ 2 ไปเอ่ยพระนามนี้ในสมัยนั้น จะไม่มีชาวบ้านหรือชาววังคนไหนเคยได้ยินเลย

พระนามเต็มในพระสุพรรณบัฏในรัชกาลที่ 1 คือ  พระบาทสมเด็จพระบรมราชาธิราชรามาธิบดี ศรีสินทรบรมมหาจักรพรรดิราชาธิบดินทร์ ธรณินทราธิราช รัตนากาศภาสกรวงศ์ องค์ปรมาธิเบศร ตรีภูวเนตรวรนารถนายก ดิลกรัตนราชชาติอาชาวศรัยสมุทัยดโรมนต์ สกลจักรวาฬาธิเบนทร์ สุริเยนทราธิบดินทร์ หริหรินทรปรมาธิเบศร โลกเชฎวิสุทธิ์ รัตนมงกุฎประกาศ คตามหาพุทธางกูรบรมบพิตร พระพุทธเจ้าอยู่หัว

พระนามเต็มในพระสุพรรณบัฏ ในรัชกาลที่ 2  คือพระบาทสมเด็จพระบรมราชาธิราชรามาธิบดี ศรีสินทรบรมมหาจักรพรรดิราชาธิบดินทร์ ธรณินทราธิราช รัตนากาศภาสกรวงศ์ องค์ปรมาธิเบศ ตรีภูวเนตรวรนายก ดิลกรัตนราชชาติอาชาวศรัย สมุทัยดโรมนต์ สากลจักรวาฬาธิเบนทร สุริเยนทราธิบดินทร์ หริหรินทราธาดาธิบดี ศรีวิบูลยคุณอกนิษฐ ฤทธิราเมศวรมหันตอกนิษฐ ฤทธิราเมศวรมหันต บรมธรรมิกราชาธิราชเดโชชัย พรหมเทพาดิเทพนฤบดินทร์ ภูมิทรปรมาธิเบศโลกเชษฐวิสุทธิ รัตนมกุฎประกาศ คตามหาพุทธางกูรบรมบพิตร พระพุทธเจ้าอยู่หัว

paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 พ.ค. 19, 14:45

กราบขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพูครับ ผมอาจจะมาๆหายๆบ้างบาทีก็อ่านอย่างเดียว แต่ไม่เคยลืมเรือนไทยแห่งนี้โดยเฉพาะเมื่อมีเหตุการณ์สำคัญๆต่างๆมันจะยึดเอาเรือนไทยเป็นที่พึ่ง
ได้ดูถ่ายทอดสอนพระราชพิธีเมื่อเช้านี้รู้สึกอิ่มเอมใจอย่างยิ่ง นอกจากเป็นพระราชพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์และสำคัญยิ่งในหน้าประวัติศาสตร์แล้ว ยังได้ดูภาพภายในพระมหามณเฑียรอันหาโอกาสชมได้ยากยิ่ง(เข้าใจว่าไม่เปิดให้คนทั่วไป)

ผมต้องเขกหัวตัวเองอย่างแรง พระนามของในหลวงรัชกาลที่ 2 ก็ไม่มี "...เกล้าเจ้าอยู่หัว" นี่นา ดังนั้นข้อสันนิษฐานของผมก็คงต้องพับไปละ

คุณ Asuraphat ครับ ชื่อ Paganini ผมเอามาจากชื่อของยอดนักไวโอลินและ composer Nicolo Paganini นั่นแหละครับ
ผมเป็นสมาชิกรุ่นแรกของเวปบอร์นี้เลยครับ ตอนนั้นยังใหม่ต่อเวปบอร์ด หรือแม้กระทั่งยังใหม่ต่ออินเตอร์เนทด้วยซ้ำไป คิดนามแฝงไม่ออกไม่รู้จะเอาอะไรมาตั้งเลยเอาชื่อแรกที่วนเวียนอยู่ในหัวตอนนั้น
วันนึงมีคนทักว่า ตั้งชื่อแบบนี้ฝรั่งเขาถือว่าเป็นการยกยอตัวเองว่าเก่งเหมือน Paganini เชียวนะ  ผมก็เลยเขิน ละอายใจ แต่ก็ไม่รู้จะเปลี่ยนชื่อยังไง
พอดีท่านอาจารย์เทาชมพูเรียกด้วยเสียงไทยๆ ว่า "ผกานินี่" ก็เลยรู้สึกเขินน้อยลงไปมาก  ผมเดาว่าคงมาจาก ....ผกานี่นี้เป็นพยาน....5555
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 พ.ค. 19, 17:45

ที่มาของพระนามพระมหากษัตริย์ในราชวงศ์จักรี มีดังนี้

รัชกาลที่ ๑ และ รัชกาลที่ ๒

ในรัชกาลที่ ๓ ได้ทรงหล่อพระพุทธรูปสูง ๖ ศอกสองพระองค์หุ้มด้วยทองคำเนื้อ ๘ องค์หนึ่งหนัก ๖๓ ชั่ง ๑๔ ตำลึง ทรงเครื่องต้นอย่างบรมกษัตริย์ ลงยาราชาวดีประดับด้วยนวรัตน์มีราคาเป็นอันมาก พระพุทธรูปสองพระองค์นี้ให้ตั้งไว้ในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม องค์ข้างเหนือถวายพระนามว่า พระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกย์ องค์ข้างใต้ถวายว่า พระพุทธเลิศหล้าสุราลัย มาเปลี่ยนเป็นพระพุทธเลิศหล้านภาลัยเมื่อรัชกาลที่ ๔ (เดิมเรียกรัชกาลที่ ๑ และที่ ๒ ว่า แผ่นดินต้น แผ่นดินกลาง มีพระบรมราชโองการดำรัสสั่งให้ใช้บัตรหมายในราชการทั้งปวงอ้างนามแผ่นดินตามพระพุทธรูปทั้งสองพระองค์ ไม่ให้ใช้ว่าแผ่นดินต้น แผ่นดินกลาง เพราะทรงเห็นเป็นอวมงคล)

รัชกาลที่ ๓ - รัชกาลที่ ๗

เมื่อรัชกาลที่ ๓ เสด็จสวรรคต เกิดปัญหาการเรียกขานนามแผ่นดินก่อนขึ้นมาอีก พระองค์จึงโปรดเกล้าฯ ให้เรียกขานแผ่นดินรัชกาลที่ ๓ ว่า แผ่นดินพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ส่วนแผ่นดินของพระองค์เอง ก็เป็นพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

รัชกาลต่อมาทรงพระนามตามพระราชนิยมในรัชกาลที่ ๔ คือ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว, พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว และพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว

ใน รัชกาลที่ ๘ และ รัชกาลที่ ๙ อาจเป็นด้วยความนิยมเปลี่ยนไป หรืออาจเป็นเพราะอยู่ในยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง สร้อยพระนาม "เกล้าเจ้าอยู่หัว" จึงหายไป

จนถึง รัชกาลที่ ๑๐ จึงมีพระราชนิยมเช่นในรัชกาลที่ ๔ - รัชกาลที่ ๗ อีกครั้งหนึ่ง ดังปรากฏพระนามในพระบรมราชโองการ ประกาศ เรื่อง สถาปนาสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี  ว่า

พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2562/B/014/T_0002.PDF

paganini
องคต

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 04 พ.ค. 19, 20:57

ขอบพระคุณครับ อ เพ็ญชมพู

"รัชกาลที่ ๘ และ รัชกาลที่ ๙ อาจเป็นด้วยความนิยมเปลี่ยนไป หรืออาจเป็นเพราะอยู่ในยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง สร้อยพระนาม "เกล้าเจ้าอยู่หัว" จึงหายไป"

หน้า: [1]
  พิมพ์