เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1863 นัยทางสถิติ VS นัยยะทางสถิติ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

เมื่อ 18 เม.ย. 19, 10:31

เรียนสอบถาม อจ. ทั้งหลายครับ ภาษาไทยเขียน นัยทางสถิติ หรือ นัยยะทางสถิติ ครับผม ขอบคุณครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 18 เม.ย. 19, 13:09

ข้อความลักษณะนี้ ผมก็ใช้ครับ ปกติก็จะเป็นว่า

"พิจารณาแล้วเห็นว่า พระราชบัญญัติ XXX มาตรา XX บัญญัติให้ XXXXXX ดังนั้น กรณีตามที่หารือ เมื่อข้อเท็จริงปรากฎว่า XXXXX ส่วนราชการเจ้าสังกัดจึงต้องดำเนินการให้เป็นไปตามนัยมาตรา XX แห่งพระราชบัญญัติ XX ดังกล่าวข้างต้น..."

อะไรทำนองนี้ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 เม.ย. 19, 13:29

ในวิชาสถิติใช้ว่า นัยสำคัญทางสถิติ (Statistical significance)  คำว่า "นัย" ทั้งในวิชาสถิติของคุณ NT และวิชากฎหมายของคุณนริศ อ่านว่า "ไนยะ"  ยิงฟันยิ้ม

"นัยยะ" คำนี้ยังเขียนไม่ถูกต้อง คำที่ถูกคือ "นัย" ซึ่งท่านรอยอินบอกว่าออกเสียงได้ ๒ อย่าง คือ ไน และ ไนยะ

โดยทั่วไปเมื่อใช้ในเชิงวิชาการจะออกเสียงว่า "ไนยะ" เช่น ความหมายโดยนัย นัยสำคัญทางสถิติ แต่คำพูดที่ใช้กันทั่วไปออกเสียงว่า "ไน" เช่น บอกเป็นนัย ๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์