เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3900 ตามหาประวัติ/ที่มา ของ นามสกุล ผดุงชีวิต ค่ะ
Phakakrong_t
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 15 มี.ค. 19, 21:40

สวัสดีค่ะ ท่านผู้รู้ทุกท่าน

ดิฉันตามหาที่มาของนามสกุลผดุงชีวิต/ผดุงชีวิตร์ค่ะ
เนื่องจากดิฉันต้องการจะทำประวัติของครอบครัวเก็บเอาไว้  แต่ติดตรงข้อมูล ที่มาฝั่งคุณแม่ของ อากง ค่ะ

อากง(คุณปู่) ของดิฉันท่านเคยเล่าว่า ก๋งของอากง(ไม่ทราบชื่อ) ท่านทำงานเป็นหมอรับใช้อยู่ในวัง มีความรู้เรื่องยาสมุนไพรต่างๆเป็นอย่างดี  และได้รับพระราชทานนามสกุลว่า  ผดุงชีวิตร์  
ตอนดิฉันยังเด็กนั้น อากงเคยเล่าให้ฟังว่า ท่านมีน้า  ชื่อ  แจ้ เป็นนายทหาร และท่านเคยไปอยู่อาศัยด้วยค่ะ
ซึ่ง น้าแจ้ ท่านนี้ก็ทำงานในวัง ค่ะ

ดิฉันค้นหาข้อมูลจาก Google พบข้อมูลในเว็บพิพิธภัณฑ์ของโรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า e-CRMA Museum  มีข้อมูลโบราณวัตถุรายการนึงระบุว่า นายแจ้ ผดุงชีวิตร์ ได้มาจากจังหวัดพิษณุโลก พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร ให้เมื่อ ๒๔ ธันวาคม พ.ศ.๒๔๗๔ ตามภาพแนบค่ะ
ทราบเพียงเท่านี้ค่ะ  ขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านว่าจะหาข้อมูลได้จากที่ไหนบ้างคะ  ดิฉันจะลองติดต่อทางพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ พระนคร ดูค่ะ ว่าพอจะมีข้อมูลของเจ้าของโบราณวัตถุนี้ไหม
ดิฉันอยากจะสืบจากตรงนี้ไปเพื่อให้ทราบชื่อคุณแม่และคุณพ่อของอากงค่ะ  เผื่อว่าจะมีญาติผู้ใหญ่ที่หลงเหลือ และให้ข้อมูลได้บ้าง เท่าที่ถามคุณป้า ท่านก็ทราบแค่ว่าคุณแม่ของอากงอาจจะเป็นคนไทยค่ะ  คุณพ่ออากงเป็นคนจีน (สันนิษฐานนะคะ เพราะอากงพูดจีน เขียนหนังสือจีน  อ่านหนังสือจีน และใช้นามสกุลจีน  ขณะเดียวกันก็พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยชัดมาก เช่นกันซึ่งต่างจากบ้านอื่นๆที่อากง ส่วนใหญ่จะพูดไทยไม่ชัด อ่านหรือเขียนหนังสือไทยไม่ได้ )
คือพออากงแต่งงานกับอาม่าก็แยกครอบครัวออกมา ย้ายถิ่นฐาน มาอยู่ต่างจังหวัด มีเพียงอากงที่ทราบและยังติดต่อญาติของท่านอยู่บ้าง
แต่ ลูกหลานไม่มีใครเคยรู้จักฝั่งโน้นเลยค่ะ   พออากงเสียชีวิต ก็เลยไม่สามารถหาข้อมูลได้
ก๋ง ที่กล่าวถึง น่าจะเป็น คุณตา ของอากง ค่ะ  เพราะอาม่าเคยเล่าว่า  แม่ของอากงนั้นใส่โจงกระเบนค่ะ  เลยสันนิษฐานเอาว่า อากงน่าจะเป็นลูกครึ่งค่ะ
คุณแม่เป็นคนไทย และ คุณพ่อเป็นคนจีน

อากงเสียชีวิตตอนอายุ 91 ปี (เสียตอนปี พ.ศ.2540) ตอนนั้นดิฉันยังเด็ก จำได้ว่าท่านถือบัตรต่างด้าว  ท่านใช้นามสกุลจีน แซ่ซือ  ค่ะ
แต่ภายหลังรุ่นคุณพ่อดิฉันได้เปลี่ยนเป็นนามสกุลไทยแทนค่ะ  ทางเราไม่ได้ใช้นามสกุลผดุงชีวิตร์  เพราะนามสกุลนั้นเป็นของฝั่งแม่อากงค่ะ
เราใช้นามสกุลฝั่งพ่อของอากง
คุณอา ซึ่งเป็นลูกคนสุดท้องของอากง ปัจจุบันอายุ 65 ปี
คุณอาเล่าว่าตอนคุณอาเป็นเด็ก อากงเคยพาไปไหว้หลุมศพของ ก๋ง
ที่แถวสีลม (เป็นที่ฝังศพของชาวคริสเตียน)ค่ะ
 แต่ตอนนี้ที่ดินตรงนั้นได้เปลี่ยนไป ไม่ใช่สุสานแล้ว
หลุมศพและป้ายต่างๆ ไม่รู้ว่าไปอยู่ไหนแล้ว

หากใครพอจะทราบ รบกวนขอข้อมูลหน่อยนะคะ
จะขอบพระคุณมากๆๆเลยค่ะ  

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 มี.ค. 19, 22:59

ผมเป็นลูกคนจีนเหมือนกัน แต่ไม่เคยรู้ประวัติของตนเองเลย โดยเฉพาะอาม่าซึ่งเป็นคนมอญพระประแดง นี่ก็เพิ่งนึกออกตอนพิมพ์เนี่ยแหละ

บอกได้แค่เพียงเรื่องเดียวว่า สุสานแถวสีลมแปลงร่างเป็นตึกสูงระฟ้าหมดแล้ว (สมัยโน้นเคยเอารถไปจอดหน้าสุสานอยู่บ่อยๆ) ถามว่าตึกไหนบ้างต้องบอกว่าหมดทั้งแถบ ที่ดินมันแพงเลยต้องใช้ให้คุ้มค่า
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 มี.ค. 19, 23:10

ผมเป็นลูกคนจีนเหมือนกัน แต่ไม่เคยรู้ประวัติของตนเองเลย โดยเฉพาะอาม่าซึ่งเป็นคนมอญพระประแดง นี่ก็เพิ่งนึกออกตอนพิมพ์เนี่ยแหละ

บอกได้แค่เพียงเรื่องเดียวว่า สุสานแถวสีลมแปลงร่างเป็นตึกสูงระฟ้าหมดแล้ว (สมัยโน้นเคยเอารถไปจอดหน้าสุสานอยู่บ่อยๆ) ถามว่าตึกไหนบ้างต้องบอกว่าหมดทั้งแถบ ที่ดินมันแพงเลยต้องใช้ให้คุ้มค่า

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 มี.ค. 19, 23:16

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 00:03

ขอบคุณนะคะ คุณ Superboy ที่เข้ามาอ่าน และช่วยให้ข้อมูลเรื่องสุสาน
ความหวังริบหรี่มากค่ะ ไม่รู้เค้าย้ายศพไปไว้ที่ไหน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 08:02

สุสานที่สีลมมีเจ้าของอยู่ ๒ เจ้าใหญ่  เป็นของสมาคมจีนและของมิสซังคาทอลิก

ในส่วนของมิสซังคาทอลิก(ป่าช้าศักดิ์สิทธิ์ถนนสีลม) ได้เคยประกาศให้ทายาทนำศพบรรพบุรุษไปบรรจุที่อื่น ที่เหลืออยู่มิสซังได้ย้ายออกไปไว้ที่สามพราน จังหวัดนครปฐม เพื่อนำที่ดิน ๙ ไร่ตรงนั้นมาประมูลให้เช่า ระยะเวลา ๑๐๐ ปี (+๓ปีในช่วงออกแบบก่อสร้าง)  บริษัทที่ชนะการประมูลนำไปทำเป็นโครงการคอนโดมีเนียมระดับซูเปอร์ลักชัวรี ๗๗ ชั้น สูงที่สุดในประเทศไทย คือ ๓๐๑ เมตร  มีทั้งเป็นที่พักอาศัยและโรงแรม ๕ ดาว ส่วนที่เหลือเป็นร้านค้า ร้านอาหาร และสกายวอล์คอันเป็นที่ฮือฮาของบรรดาเซเลบ

ตอนแรกประมาณว่าจะใช้เงินลงทุน ๑๔,๐๐๐  ล้านบาท  เป็นเงินกู้ธนาคาร ๗๐๐๐ ล้านบาท ทำไปทำมางบบานปลาย และมีข่าวว่าที่ทางเฮี้ยนหนักคนไทยไม่ค่อยจะกล้าซื้อ แถมวิจารณ์ว่าดูไกลๆเหมือนตึกที่โดนหนูแทะ ฮวงจุ้ยไม่ดี คนซื้อส่วนใหญ่เป็นชาวต่างประเทศที่ไม่ทราบที่มาที่ไป สุดท้ายไม่รอด ต้องยอมขายต่อให้คนที่เงินได้มาง่ายๆและคิดว่าตนดวงแข็ง รับซื้อของถูกไป ๑๔,๐๐๐ ล้านบาท ราคานี้ถือว่าเจ้าของเดิมขาดทุนยับเยิน

แต่เจ้าของใหม่ได้เชยชมอยู่ไม่นานก็มีอันเป็นไปเสียแล้ว สมบัติชิ้นนี้ได้กลายเป็นมรดกตกทอดตามพินัยกรรมต่อมายังลูกชาย

เท้าความซะยืดยาว ขอสรุปว่า คุณ Phakakrong_t ลองติดตามบรรพบุรุษของคุณได้ตามนี้นะครับ

สุสานมิสซังโรมันคาทอลิกกรุงเทพ "ศานติคาม"
ตั้งอยู่เลขที่ 2 / 5 ห มู่ 6 ถนนเพชรเกษม อ. สามพราน จังหวัดนครปฐม 73110  
สำนักงานสุสานมิสซังโรมันคาทอลิกอยู่ที่บ้านพระสงฆ์ วัดพระเยซูเจ้าเสด็จขึ้นสวรรค์ โทรศัพท์ 0 - 2429 - 0117 - 8

ผมเคยได้รับการบอกเล่าว่าทางมิสซังมีทะเบียนรายชื่อผู้ตายที่ศพเคยฝังอยู่ที่นั่น และที่ย้ายไปยังสุสานใหม่  

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 08:30

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณNavarat.c
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 08:36

ได้ผลอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 09:08

ได้เลยค่าาา
จากข้อมูลที่คุณ Nawarat.C ให้มา  ดิฉันได้เข้าไปในเว็บไซต์ของสุสาน
และค้นหาหลุมศพจากนามสกุล เจอหลุมศพแล้วค่ะ
เลยส่งอีเมล์ไปสอบถามทางสุสานว่า  รบกวนขอข้อมูลติดต่อผู้ที่ชำระค่าบำรุงหลุมศพดังกล่าว
โอ๊ยตื่นเต้นมากค่า รู้สึกมีความหวังขึ้นมา    ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรจะมาแจ้งนะคะ
ขอบคุณจากใจค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 มี.ค. 19, 09:27

ยินดีด้วยจริงๆครับ
Tom workan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 15 เม.ย. 20, 20:10

เรียน​คุณPhakakrong_t
ยินดีที่ได้พบครับ​ ผมชื่อต้อมครับ​  

นายแจ้​ ผดุงชีวิต​ เป็น​ญาติผู้ใหญ่​ของผมเนื่องจาก​ภรรยาของท่าน​ ​ชื่อ​
นางฟู​ ผดุงชีวิต​(เตมียบุตร)
​ เป็น​พี่สาว​คุณตาของผมและท่านเป็น​บุตรี​ของพระยาภูวนัยสนิท(ชุ่ม)​เตมียบุตร
และสายตระกูลนี้​เป็นสายสกุลเจ้าเมืองพรหมบุรี​ บ้านหัวป่า​ สิงห์​บุรี​  มีพิพิธภัณฑ์​ประจำตระกูล​อยู่​ที่วัดพรหมเทพาวาส (วัดชลอน)​ ตามประวัติตระกูลของเรา​นั้น​สมัยเสด็จประพาสต้น​ใน​ร.5 มีบันทึกกล่าวถึง  "แม่ครัวหัวป่า" ส่วนรายละเอียด​สามารถ​ติดต่อกลับที่ผมได้ที่​ workan@gmail.com
หรือ​ไปเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์​ แม่ครัวหัวป่า​ ​เข้าไปอ่านข้อมูลเบื้องต้นโดยใช้คำค้นใน​Google​​ ว่า​ แม่ครัวหัวป่า​ , วัดชลอน, วัดพรหมเทพาวาส​  คุณจะพบ​ ญาติพี่น้องอีกมากมายครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 เม.ย. 20, 08:26

ดิฉันส่งอีเมลไปให้คุณผกากรองเจ้าของกระทู้แล้ว   หวังว่าเธอจะได้รับแล้วเข้ามาอ่าน
ขอบคุณคุณ Tom workan ที่ให้คำตอบค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 เม.ย. 20, 10:51

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ   
Tom workan
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 เม.ย. 20, 11:29

ขอบคุณ​ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์