เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5312 มีประเทศใดที่ไม่ได้ใช้ ค.ศ. กันสักกี่ประเทศคะ
ลมพัดรำเพย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 ส.ค. 01, 00:25

บ้านเราใช้ พ.ศ.  เคยได้ยินว่า ประเทศ
เพื่อนบ้านเรา อย่าง พม่า ลาว ก็ใช้ พ.ศ.
แต่ จำนวนปีจะไม่เหมือนกัน
อย่างของเราตอนนี้ ปี พ.ศ. 2544
ของพม่า เคยได้ยินว่าเร็วกว่าของเรา 1 ปี
เป็น พ.ศ. 2545  อยากทราบค่ะว่า
มีประเทศอื่น ๆ ในโลกนี้อีกเยอะไหมที่
ไม่ใช้ ค.ศ. แบบสากลโลก

ขอถามแถมอีกนิดค่ะ ว่าประเทศไทย
ใช้ พศ. เมื่อไหร่ วิธีเทียบ จศ.  หรือ  รศ.ศก
เป็นอย่างไร  ขอบคุณค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ส.ค. 01, 16:53

ประเทศมุสลิมไงครับ เขาใช้ ฮ.ศ. ฮิจเราะห์ศักราช และใช้ปฏิทินอิสลาม ซึ่งดูเหมือนปีหนึ่งจะมี 360 วันหรือยังไงนี่ ไม่ใช่ 365 วันหรือ 366 วัน (ทุก 4 ปี) อย่างปฏิทินเกรกอเรียนของฝรั่ง  ทำให้เดือนต่างๆ ของอิสลามขยับเลื่อนไปได้เรื่อยๆ ไม่ตรงเดือนต่อเดือนกับปฏิทินฝรั่งครับ
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ส.ค. 01, 01:21

สปป.ลาว ไม่ได้ใช้พ.ศ. นะครับ ผมเห้นเค้าใช้ ค.ศ. นะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ส.ค. 01, 12:25

ประเทศญี่ปุ่นก็ไม่ได้ใช้ค.ศ.อย่างเป็นทางการค่ะ ถึงแม้ว่าจะมีการใช้ค.ศ.กันอย่างแพร่หลายทั่วไป แต่ทางราชการมีการกำหนดปีโดยนับปีการครองราชย์ขององค์จักรพรรดิค่ะ อย่างเช่นปีปัจจุบันนี้คือปี Heisei ที่ 13 หรือปีที่ 13 ที่องค์จักรพรรดิอกิฮิโตขึ้นครองราชย์

ส่วนประเทศอิสราเอล ก็มีการนับปีโดยอิงตามศาสนายิวค่ะ ดิฉันไม่ทราบที่มาว่านับปีที่ 1 เมื่อไหร่ ทราบแต่ว่าปีปัจจุบันนี้คือ ปี 5761 ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์