เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22
  พิมพ์  
อ่าน: 37552 รถยนต์ในเมืองไทยเมื่อ 50+ ปีก่อน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 285  เมื่อ 16 ก.ค. 19, 10:00

ยังทันเห็นรถหน้าตาคล้ายๆรถสีดำ วิ่งตามถนนค่ะ   ส่วนใหญ่เป็นสีดำ    ไม่เห็นสีงาช้าง
ทบทวนความจำ ว่ารถสมัยนั้นสีอะไร     นึกออกแต่ว่าเป็นสีแก่ๆ อย่างสีดำ หรือเขียวแก่  รถเฟียตจิ๋วมีสีเลือดหมู
รถสีขาว สีเทาเงิน สีอ่อนๆอย่างสมัยนี้ ไม่อยู่ในความทรงจำเลย     
ยิ่งเป็นสีงาช้างยิ่งไม่เคยเห็น   ถ้ามีสักคันวิ่งมาตามถนน ก็น่าจะรู้สึกว่าเป็นรถคนใหญ่คนโต
โตขึ้นมาอีกหน่อยถึงเห็นรถสองสีตัดกัน เช่นครีมกับเขียวอ่อน  ครีมกับน้ำตาล   แล้วรถสองสีก็หายไป เมื่อรถญี่ปุ่นเข้ามาแทนที่   
choo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 95

ความคิดเห็นที่ 286  เมื่อ 16 ก.ค. 19, 14:06

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับว่ารถโอเปิ้ลรุ่นนี้ใครเห็นแล้วลืมยากเพราะท้ายรถออกแบบมาไม่เหมือนรถในยุคเดียวกันทั้งจากอังกฤษและอเมริกา โปรดชมดูเอง

superboy
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 287  เมื่อ 17 ก.ค. 19, 21:26

ขอบคุณครับ ได้เห็นรถท่านคุณหญิงแล้ว

ผมยังสงสัยก็แต่รถซีตรองที่ท่านจอมพลใช้หนีคันไหนกันแน่ ในนี้วิเคราะห์ว่าเป็นรุ่นเก่าไม่สะดุดตา แต่หนังสือชุมทางนายกบอกว่าเป็นรุ่นใหม่เอี่ยม ท่านจอมพลขับเฉี่ยวประตูจนเป็นรอยต่างหาก อืมมมม.....

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 288  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:14

ขอบคุณครับ ได้เห็นรถท่านคุณหญิงแล้ว
ท่านผู้หญิงค่ะ   อย่าไปลดท่านลงมาเป็นคุณหญิง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 289  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:15

ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับว่ารถโอเปิ้ลรุ่นนี้ใครเห็นแล้วลืมยากเพราะท้ายรถออกแบบมาไม่เหมือนรถในยุคเดียวกันทั้งจากอังกฤษและอเมริกา โปรดชมดูเอง
เคยเห็นท้ายรถคล้ายๆแบบนี้ คือมีรูปล้อรถยนต์อยู่ข้างหลัง  แต่ไม่เอนแบบนี้
น่าจะเป็นรถเบนซ์หรือเปล่าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 290  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 09:25

จำไม่ได้ว่ามีใครพูดถึงรถ Audi ที่คนไทยเรียกว่า ออดี้ แล้วหรือยังคะ
รถยี่ห้อนี้เคยวิ่งในกรุงเทพเมื่อ 50 ปีก่อน  แต่ไม่ค่อยฮิทนัก   ยังไม่ได้ไปเปิดประวัติดูว่าของประเทศไหน
ปัจจุบันไม่รู้ว่ายังมีอยู่อีกหรือเปล่านะคะ

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 291  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 19:05

Audi เป็นรถของเยอรมันปัจจุบันถือเป็นรถ ชั้นดี และ Luxury Car ยี่ห้อหนึ่งราคาในเมืองไทยเริ่มที่ 2.2ล้านเศษถึง 18.99 ล้าน ครับ รถยี่ห้อนี้มีประวัติความเป็นมาสลับซับซ้อนพอควร  รูปที่เอามาลงให้ดูคือ Audi R 8 Coupe ราคา 18.99ล้านบาท และรูปเครื่องยนต์อันน่าทึ่งของมันครับ

superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 292  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 21:39

ใช้มะเหงกเคาะโต๊ะไม้เสียสามที โทษฐานเขียนท่านผู้หญิงผิดโดยไม่ตั้งใจ  ร้องไห้
superboy
พาลี

ความคิดเห็นที่ 293  เมื่อ 19 ก.ค. 19, 21:51

ก่อนปี 2000 ออดี้ A4 ขายค่อนข้างดีนะครับ ราคาพอๆ กับเปอร์โยต์ 406 อะไรประมาณนี้ (แพงกว่าแอคคอร์ดหรือแคมรี่ไม่มากนัก ถูกว่า BMW 318I พอสมควร) แต่เดี๋ยวนี้ไปเน้นตลาดรถสปอร์ตเสียแล้ว คงเป็นเพราะตัวแทนสู้ต่อไปไม่ไหวมั้งครับ ตอนผมนั้นชอบสีส้มแบบนี้เลย พอเลยปี 2000 และหมดจากรุ่นนี้ก็ค่อยๆ หายหน้าไปเสียแล้ว ปัจจุบันเห็นจอดอยู่ตามเต๊นท์รถราคาสองแสนกว่าๆ หาอู่ซ่อมยากหน่อย อะไหล่แพงหน่อย แต่ยังพอหาได้ไม่ลำบากเท่าไร

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 294  เมื่อ 20 ก.ค. 19, 21:56

เคยเห็นท้ายรถคล้ายๆแบบนี้ คือมีรูปล้อรถยนต์อยู่ข้างหลัง  แต่ไม่เอนแบบนี้
น่าจะเป็นรถเบนซ์หรือเปล่าคะ

ในสมัยนั้นรถส่วนมากฝากระโปรงหลังมักทำนูนออกมาเป็นรูปล้อรถเพื่อเก็บยางอะไหล่ เป็นการเพิ่มเนื้อที่เก็บของหลังรถครับ จะมียกเว้นบ้างบางยี่ห้อเช่นรถ อังกฤษยี่ห้อ Standard Vanguard (เอาชื่อมาจากชื่อ HMS VANGUARD-เรือประจัญบาน ที่ใหญ่ที่สุดของอังกฤษ  ww.2)ซึงท้ายรถใครเห็นแล้วลืมยากเช่นกันครับ ผมจำได้แม่นนึกถึงทีไรเห็นภาพเจ้าคุณลุงนั่งสวมหมวกกะโล่อยู่ข้างหลังอย่างสง่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 295  เมื่อ 21 ก.ค. 19, 09:47

ลูกชายเจ้าคุณลุง น่าจะขับเบนซ์ 180 ในยุค 1950s

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 296  เมื่อ 21 ก.ค. 19, 11:23

ลูกชายเจ้าคุณลุงเป็นนักเรียนเยอรมันขับรถ Mercedes รุ่นดังของปี 1950 คันในภาพครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 297  เมื่อ 21 ก.ค. 19, 11:46

ผ่านไปสิบกว่าปี   ลูกชายเจ้าคุณลุงคงไม่ขับเบนซ์คันเดิมอีกแล้ว     ไม่รู้ว่าออเดอร์คันนี้มานั่งแทนหรือเปล่านะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 298  เมื่อ 23 ก.ค. 19, 08:18

ขึ้นชื่อว่ารถเบนซ์ ไม่ว่ารุ่นไหนสมัยไหนก็ดูหรูหราเสมอ
อย่างเบนซ์สปอร์ตรุ่น 1969 คันนี้  ก็ยังดูเป็นรถพระเอก  ไม่ใช่รถของคุณปู่คุณตา

choo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 299  เมื่อ 23 ก.ค. 19, 14:58

ในสมัยผมเป็นวัยรุ่นยังไม่มีใบขับขี่รถยนต์ เขานิยม Mercedes Sport ปี 1960 รุ่น190s ถ้าเป็นรุ่นใหญ่แพงขึ้นมาอีกก็เป็น 1961 รุ่น 300s ครับ ปัจจุบันยังมีผู้ต้องการซื้อรุ่นดังกล่าวมาสะสมด้วยราคาที่สูงมาก

หน้า: 1 ... 18 19 [20] 21 22
  พิมพ์